Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวเกี่ยวกับ Port ของการ์ดจอครับ <มีรูปครับ>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวเกี่ยวกับ Port ของการ์ดจอครับ <มีรูปครับ>

1.Port วงกลมที่ 1 และ 2 ต่างกันอย่างไรครับ คมชัดเหมือนกันหรือป่าวครับ หรืออันไหนชัดกว่า
    แล้วตรงวงกลมสีแดงมันคืออะไรหรอครับ วันนี้ไปเดิน Top IT <พิษณุโลกนะครับ> ไปเห็น ASUS9600GT Matrix ตัวเดียวกับในรูปเลยครับ เลยสงสัยครับ

ขอถามอีก 1 ข้อครับ <รบกวนถามห้องนี้เลยละกันครับ>

2.ตรงที่วงกลมมันคืออะไรหรอครับ บางครั้งมันก็มีไฟสีแดง บางครั้งก็ไม่มีอ่าครับ Crosshair II
    ไม่ทราบจิงๆครับ สงสัยมานานแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by soul; 5 Sep 2008, 20:36:31.

ผมมองไม่เห็นภาพคับ

Comment

เดาว่าคงถามเกี่ยวกับ DVI ใช่ป่ะเนี่ยะ .... รูปไม่เห็นเหมือนกัน เดามากเดี๋ยวผิด หุหุ

Comment

อัพใหม่แล้วครับๆๆ

Comment

รู้แต่ว่า port 1 เป็น HDMI ส่วนมันจะแตกต่างไงไม่แน่ใจเหมือนกัน
          ส่วนสีแดงเป็น ใยแก้วนำแสง แต่สงสัยว่ามันไปอยู่ที่การ์ดจอทำไม

รอคนมาตอบอีก

Comment

วงกลมสีแดงของรูปการ์ดจอ และ วงกลมสีเหลืองของรูปเมนบอร์ด เป็นยัยแก้วนำแสงหรอครับ มีไว้ทำอะไรหรอครับ

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

แสงสีแดงในเมนบอร์ดมันเป็นเสียงคับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันต้องเอาไปเสียบกับอะไร - -'

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                  แสงสีแดงในเมนบอร์ดมันเป็นเสียงคับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันต้องเอาไปเสียบกับอะไร - -'
                  ขอบคุณครับ

Comment

2. วงสีเหลืองเป็นช่องออกของเสียงในระบบดิจิตอล potical
                    Last edited by charif; 9 Sep 2008, 16:15:16.

Comment

จากรูปที่ 1 ครับ
                      พอร์ตที่1 เป็นช่องต่อ hdmi ไว้สำหรับต่อกับจอมอนิเตอร์ที่มีช่องชนิดนี้ ถ้าเป็นจอคอมก็พวกยี่ห้อ HP, Dell ส่วนจอlcd หรือ จอพลาสม่า ที่ไว้ดูทีวีหรือดูหนังกันก็จะมีขั้วต่อนี้เป็นขั้วต่อมาตรฐานอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ก็ใช้ดูหนังผ่านทางขั้วต่อนี้กัน(HTPC) จริงๆแล้วสายhdmi สามารถส่งผ่านได้ทั้งภาพและเสียง แต่ผมไม่แน่ใจว่าณ.เวลานี้การ์ดนี้สามารถปล่อยเสียงผ่านทางสายhdmi ได้แล้วหรือยัง(คิดว่ายังไม่สามารถทำได้ครับตอนนี้)
                      พอร์ตที่ 2 ช่องต่อ dvi ท่านน่าจะรู้จักตัวนี้อยู่แล้วละ ขั้วต่ออันนี้มักจะใช้กับคอมพิวเตอร์เป็นส่วนใหญ่ จะเอาไปต่อกับพวกจอlcd หรือ จอ plasma ก็ได้ ผ่านทางช่องต่อ pc input แต่ไม่ค่อยมีคนนิยมกัน
                      ช่องที่ 3 ไม่ทราบครับ เดาเอาว่าน่าจะเป็นช่องดิจิตอลเอ้าท์ครับ รอท่านอื่นก็แล้วกันครับไม่ค่อยได้ติดตามการ์ดของค่ายนี้
                      รูปที่ 2 เป็นช่องต่อ optical out เป็นการนำสัญญาณด้วยแสง ซึ่งก็คือแสงสีแดงๆที่ท่านเห็นนั่นละครับ เป็นช่องต่อที่ปล่อยสัญญาณเสียงออกมาในลักษณะของสัญญาณดิจิตอล ถ้าท่านต้องการจะฟังเสียงก็ต้องแปลงดิจิตอลให้เป็นอนาล็อคซะก่อน ซึ่งก็จะมีศัพท์อีกคำนึงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยคือ D/A , DAC หรือ Digital to Analog Converter หรือถ้าเกี่ยวข้องกับการดูหนัง ก็เป็น AC3, DTS อีกไม่นานก็จะมี TrueHD ผ่านทาง hdmi เพิ่มเข้ามาอีก แนะนำว่าให้ไปอ่านเพิ่มเติมที่ห้องSound ครับ มีเซียนเข้ามาช่วยไขข้อข้องใจให้ท่านได้เยอะแน่นอน ส่วนสายที่ใช้ต่อกับช่องนี้ก็เรียกว่า สายออฟติกคอล ครับ

Comment

Originally posted by The MOO View Post
                        จากรูปที่ 1 ครับ
                        พอร์ตที่1 เป็นช่องต่อ hdmi ไว้สำหรับต่อกับจอมอนิเตอร์ที่มีช่องชนิดนี้ ถ้าเป็นจอคอมก็พวกยี่ห้อ HP, Dell ส่วนจอlcd หรือ จอพลาสม่า ที่ไว้ดูทีวีหรือดูหนังกันก็จะมีขั้วต่อนี้เป็นขั้วต่อมาตรฐานอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ก็ใช้ดูหนังผ่านทางขั้วต่อนี้กัน(HTPC) จริงๆแล้วสายhdmi สามารถส่งผ่านได้ทั้งภาพและเสียง แต่ผมไม่แน่ใจว่าณ.เวลานี้การ์ดนี้สามารถปล่อยเสียงผ่านทางสายhdmi ได้แล้วหรือยัง(คิดว่ายังไม่สามารถทำได้ครับตอนนี้)
                        พอร์ตที่ 2 ช่องต่อ dvi ท่านน่าจะรู้จักตัวนี้อยู่แล้วละ ขั้วต่ออันนี้มักจะใช้กับคอมพิวเตอร์เป็นส่วนใหญ่ จะเอาไปต่อกับพวกจอlcd หรือ จอ plasma ก็ได้ ผ่านทางช่องต่อ pc input แต่ไม่ค่อยมีคนนิยมกัน
                        ช่องที่ 3 ไม่ทราบครับ เดาเอาว่าน่าจะเป็นช่องดิจิตอลเอ้าท์ครับ รอท่านอื่นก็แล้วกันครับไม่ค่อยได้ติดตามการ์ดของค่ายนี้
                        รูปที่ 2 เป็นช่องต่อ optical out เป็นการนำสัญญาณด้วยแสง ซึ่งก็คือแสงสีแดงๆที่ท่านเห็นนั่นละครับ เป็นช่องต่อที่ปล่อยสัญญาณเสียงออกมาในลักษณะของสัญญาณดิจิตอล ถ้าท่านต้องการจะฟังเสียงก็ต้องแปลงดิจิตอลให้เป็นอนาล็อคซะก่อน ซึ่งก็จะมีศัพท์อีกคำนึงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยคือ D/A , DAC หรือ Digital to Analog Converter หรือถ้าเกี่ยวข้องกับการดูหนัง ก็เป็น AC3, DTS อีกไม่นานก็จะมี TrueHD ผ่านทาง hdmi เพิ่มเข้ามาอีก แนะนำว่าให้ไปอ่านเพิ่มเติมที่ห้องSound ครับ มีเซียนเข้ามาช่วยไขข้อข้องใจให้ท่านได้เยอะแน่นอน ส่วนสายที่ใช้ต่อกับช่องนี้ก็เรียกว่า สายออฟติกคอล ครับ

สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ กระจ่างเลยครับ ขอบคุณจิงๆครับ

Comment

Working...
                        X