Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์เก็บ log file

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์เก็บ log file

ถึงทุกท่าน
    ข้าพเจ้าทำงานเป็นผู้ดูเครือข่ายภายในองค์กร(อินเตอร์เน็ต)มี จำนวนเครื่องคอมประมาณ 60 เครื่อง มีสวิทช์กิกาบิท ขนาด 24 พอร์ต 1 ตัว ใช้เร้าเตอร์ zyxleP-660HW server hp proliant 160 gb ให้บริการเน็ตมาแล้ว 3 ปี ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ดังนี้
    1 มีโปรแกรมที่ใช้เก็บ log file แบบละเอียด ตาม พรบ.การกระทำความผิดคอมพิวเตอร์ 50(ตรวจสอบ บันทึกการใช้อินเตอร์เน็ตเครื่องลูกข่ายได้ตั้งแต่ว่า เข้าที่เว็บใด ไปต่อที่เว็บใหน ไปทำอะไรในเว็บที่เข้า รายงานวัน เวลาตั้งแต่เริ่มเล่น จนสิ้นสุด สามารถรายงานผลความผิดตามพรบ.ฯได้ด้วย)หรือไม่ ถ้ามีคือโปรแกรมอะไร ซื้อที่ใด
    2 ถ้าไม่มีโปรแกรมที่ว่า มีอุปกรณ์ใดบ้างที่สามารถทำได้ ราคาเท่าใด ซื้อได้ที่ใด
    รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากป้องกันไว้ก่อน ที่จะมีเรื่องให้ปวดหัว ขอบคุณพี่ๆ มากครับ

ดันไปอยากรู้เช่นกัน

Comment

ตามที่คุณกล่าวมานี้ OS Linux สามารถทำได้ทั้งหมดครับ ใช่ว่า Server 2003 จะทำไท่ได้นะครับทำได้เช่นกัน แต่ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ Software

ผมขอบอกตามความถนัดของผมนะครับ ผมใช้ Linux

การเก็บ log File ตัว Squid ของ Linux สามารถเก็บได้อยู่แล้ว(ถ้าเป็น Poxy Server) ถ้าจะใช้ชัวร์อีกหน่อยก็ลง IPCop หรือ ntop เพิ่มลงไปแล้วจะสามารถดูรายละเอียดตาม IP ได้ แล้วถ้าคุณใช้งานร่วมกับ File Server ฏ็จะสมบูรณ์เต็มที่

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนของผมนะ
      Last edited by tonpai753; 5 Sep 2008, 21:13:41.

Comment

ไปขอ ICT เลย ครับ สั่งอย่างเดียว ไม่ออกตัง 555

Comment

เท่าที่รู้มาละได้ลองใช้งานดู มีโปรแกรมตัวหนึ่งชื่อ CCProxy
          ความสามารถเก็บรายละเอียดได้ประมาณนี้
          1. IP
          2. DateTime
          3. Website
          ของในแต่ละเครื่องโดยติดตั้งโปรแกม CCProxy ในเครื่องเซิฟเพียงที่เดียว
          แต่ที่ตัวลูกข่ายต้องไปเซ็ทค่าใน IE ตรง Proxy Server โดยใส่ในช่อง Address เป็น IP เครื่องเซิฟ
          และตรง Port เป็น 808

Comment

แนะนำ FortiGate + FortiAnalyzer ครับ ได้ทั้ง UTM ที่เป็นทั้ง Firewall, Antivirus, IPS, Web Filtering และ Antispam รวมกับตัวเก็บ Log เฉพาะ สนใจติดต่อได้ที่ บริษัท ไทยบิส โพรวายเดอร์ Tel : 02-9622112 Web : www.tbpgroup.com

Comment

Working...
            X