Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock Ram อธิบายทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock Ram อธิบายทีคับ

Overclock Ram
    -----------------------------------------------

- ถ้าเรา oc cpu ใช้บัส 400 * x

- แต่บัส ram เรา 667(333)

เราจะทำไงให้ บัสแรมไปเท่าบัส cpu คับ

-----------------------------------------------

หรือว่าคำตอบคือการทดแรม 1:1 ไปเลย แล้วเราเพิ่มไฟเอาคับ???

ถ้าคำตอบเป็นตามที่ผมคิดไว้ ถูก แรมเราจะวิ่งไปบัส 800(400) ใช่ปะคับ

ชี้แจงด้วยคร๊าบพี่น้อง ..

มานก็คงไม่เท่ากันหลอกครับ เพราะramมานตั่งมาสุดแค่ 333.33*2 ก็667 ถึงจาปลับ1:1มานก็คือถ้าเพิ่มบัสCPU1 ramก็จาเพิ่ม1 เช่นถ้าบัส CPU(เอาธรรมดานะคือ800) 200*4 ถ้าต้องการramบัส800 ก็ต้องปลับไปที่267*4(บัสของCPUคูณด้วย4อยู่แล้ว) ก็จาได้บัสCPUที่1068ram800ถ้ามานไปไดอะนะ มานก็จาถึง แต่มานก็อาจจาไม่ถึงก็ได้ ขึ้นอยู่กับramชิบอาไร CPU มานจาลากไปได้มั้ย อันนี้แล้วแต่Revว่าRevไหน บางRevลากไม่ไปบางRevลากไปไกล

Comment

ถ้า AMD ก็ ทด 1:1 กดลงมา 400 ครับ

Comment

เริ่มงงละซิคับ

ถ้าเป็น intel นะคับจะเปงไง

หรือว่าปรับบัส cpu ได้แต่ 333 เท่านั้น อะคับ???

Comment

ตอบด้วยคร๊าบ จะได้ไม่ค้างคา *.*

Comment

ที่ท่านตอบเองก็ถูกแล้วนี่ครับ ลองเช็คค่าด้วย CPU-Z หน้าแรมก็ได้ครับ แต่ถ้าแรมท่าน 667 แ่ต่จับไปวิ่ง 800 ไม่เสมอไปนะครับ ว่าเพิ่มไฟแล้วจะวิ่งได้ อาจจะแค่ปรับ LATENCY เพียงอย่างเดียว หรือไม่ต้องปรับอะไรเลยก็ได้ หรืออาจจะต้องปรับทั้งหมดก็ได้

Comment

Working...
            X