Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง UPS หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งิงิ เข้ามาขอความรู้ด้วยคนครับ

Comment

ของผม300w500va overclockกระจายยังไหว

Comment

1. ถ้าให้ค่า VA / Watt

อันนี้สนใจแค่ Watt ก็พอครับ นั่นคือมันบอกว่ารองรับได้กี่วัตต์
        เช่น 1000VA / 400W คือจ่ายเต็มที่ 400W เวลาไฟตก หรือดับ

2. ถ้าให้ VA / Power Factor
        อันนี้ต้องเอาค่า VA x Power Factor = Watt
        เช่น 1000VA / 0.8 = 800W (จ่ายเต็มที่ 800W เวลาไฟตก หรือดับ)

ส่วนมากมันก็ให้มาแค่ 2 กรณีครับ (ทั่วไป Power Factor ไม่เกิน 1.0)
        VA ไม่ต้องใสใจ ถ้ามันบอกจำนวน Watt มาให้

Comment

ups ถ้าจ่ายไฟไม่พอไม่ต้องรอไฟดับหลอกครับ แค่เสียใช้ปกติมันก็ร้องแล้ว
          เวลาเลือกซื้อ UPS อะ เอา ที่ ยี้ห้อดีดีไปเลยครับ จะได้ไม่มีปัญหามากมายแบบ เพื่อนผม เจอมากะตัว

Comment

UPS ของ MPC อะครับ 1000AV ไฟออก 600W.ครับ

Comment

ส่วนตัว APC ครับ คุณภาพเนาะๆ แต่ถ้าวัตต์สูงมาก เปลี่ยนยี่ห้อเถอะครับ แพงจัด...

Comment

สเปกใกล้เคียงผมน่ะ(นิดหน่อย)
                ส่วนตัวผมใช้ PCM IMPERIAL Series 1000VA 600W
                สเปก
                E6320@3.5 Vcore1.55
                Gail Ultra 2*2@500 Vram 2.1
                HD3870 OC
                HDD 250*3
                DVD 1
                Giga DS3P
                Fan 2
                Sound 1
                wi-fi 1
                PSU 600w
                //ถ้าใชโนเนมเนี่ย 800VA ตอนเล่นเกมไฟตก ดับทันทีครับ แต่ถ้าฟังเพลงเล่นเนต ก้อพอเอามากันไฟตกได้
                ตัว PCM เล่นเกมไม่ดับครับ สำรองได้ประมาน 5 นาที - -* มันก้อสั่งเครื่องผมปิดซะละ

Comment

Originally posted by pankung View Post
                  ดันครับ อยากรู้เหมือนกัน กำลังจะซื้อช่วยหน่อยนะ
                  ผมใช้ Tagan 600 w
                  Q9450
                  p5Q Delux
                  8800GT ASUS
                  RAM Gskil 2G
                  DVD RW ASUS 1ตัว
                  HDD WD 250
                  พักลม 5 ตัว ใหญ่หมดเลย เคส CM 690อะครับ

ขอโทษนะครับที่ใช้กระทู้ของท่านผมอยากรู้เหมือนกัน
                  ของผม
                  Q9450
                  GA-X48-DQ6
                  RAM Geil 1066 (1X4) 4GB
                  WD3201ABYS RAID 0 4 ตัว
                  WD6400AAKS 1ตัว
                  ATI Radeon HD 3870 2ตัว CrossFire
                  Sound Card คงไม่ต้องมั้งครับ
                  PSU Thermaltake 750 W

ใช้ UPS ของ SYNDOME 600W ยังโหลดไม่ถึง2ขีดเลยเลยครับ ภ้า Full load ก็ไม่ถึงไฟบอกสถานะ Load ยังไม่ถึึง 3 ขีดเลย (UPS ผมมันมีไฟบอกว่าใช้ไฟเท่าใหร่ มี 5 ขีด 4ขีดแรกคือไฟที่จ่ายได้สูงสุดถ้าถึง 5 แสดงว่าใช้ไฟเกิน UPS ผม 600W 4 ขีดที่ไฟไม่เกินก็เอา 4 หารตกเป็นขีดละ 150 Watt) 400Watt ก็พอแล้วครับ เอาของมียี่ห้อนะครับ Wattจะได้เต็มแบบที่ท่านเลือกPSUนั่นแหละ

สเป็คนี้ผมว่า 400 watt ก้อยู่แล้วครับ

ป.ล.ถ้าจะเอาถูกๆอย่าซื้อเลยครับเหมือนเอาเงินไปทิ้งแล้วก็สำรองได้ไม่นานดีไม่ดีมานจะดับแทบจะพร้อมคอมหลังไฟดับ เคยเจอมาแล้วครับ
                  Last edited by bigkung379; 18 Sep 2008, 10:21:49.

Comment

ดีครับ ดัน ๆ

Comment

ของผมใช้ PCM(PowerCom) IMD-1000AP 1000VA/600Wครับ
                      https://acc.acme.lt/item/imd1000apusb

specเครื่องผมก็คล้ายๆที่ได้โพสกันแล้วเลยต่างแค่ยี่ห้อ
                      PSU 460W

- พอถอดปลั๊กเพื่อลองUPSพบว่าแถบไฟบอกปริมาณแบตมันสวิง(ไม่นิ่ง)แต่เมื่อเปลี่ยนมาเสียบเครื่องที่ PSUวัตต์เทียมกลับนิ่งทั้งๆที่มันรับได้ถึง600W
                      - อีกอาการคือก่อนดับตามSpecจะมีเสียงเตือนถี่ๆแต่อันนี้หายไปเฉยเลย แบบนี้แบตเสื่อมหรือเลข600Wเป็นแค่เลขหลอกไหมครับPSU460Wยังรับไม่ได้

**ไม่ได้เสียบอะไรเพิ่มนะครับ CPUปลั๊กเดียว**

Comment

ถ้าจะเลือกซื้อดีที่สุดคุณควรจะดูที่มี
                        1. Stabilizer(ระบบปรับแรงดันไฟฟ้า) จุดนี้เป็นส่วนสำคัญที่คุณจะได้ของ
                        ดีมีคุณภาพหรือเปล่า
                        2. เช็คที่ค่า WATTอย่าไปสนใจที่ค่า VA ถ้าคอม 1 เครื่อง ใช้ประมาณ 350-400 ก็พอแล้ว
                        3. ไม่ควรซื้อที่ร้านตามห้างที่วางขาย เพราะส่วนใหญ่จะมีปัญหาที่แบต เพราะ แบตจะต้องนำมาเสียบชาร์จทุกๆ เดือน
                        แต่ที่ร้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะทำ ทำให้แบตเตอรี่จะมีปัญหาคุณภาพจะไม่ได้ 100%
                        อย่างไรก็ควรจะเลือกสินค้าให้ดีก่อนซื้อควรจะหาข้อมูลจากภายนอกไม่ควรไปเชื่อร้านขายมากเกินไป
                        เพราะผู้ขายก็ไม่ใช่ว่าจะรู้มากกว่าเราซะเท่าไหร่หรอก

Comment

Originally posted by cabalistic View Post
                          ของผมใช้ PCM(PowerCom) IMD-1000AP 1000VA/600Wครับ
                          https://acc.acme.lt/item/imd1000apusb

specเครื่องผมก็คล้ายๆที่ได้โพสกันแล้วเลยต่างแค่ยี่ห้อ
                          PSU 460W

- พอถอดปลั๊กเพื่อลองUPSพบว่าแถบไฟบอกปริมาณแบตมันสวิง(ไม่นิ่ง)แต่เมื่อเปลี่ยนมาเสียบเครื่องที่ PSUวัตต์เทียมกลับนิ่งทั้งๆที่มันรับได้ถึง600W
                          - อีกอาการคือก่อนดับตามSpecจะมีเสียงเตือนถี่ๆแต่อันนี้หายไปเฉยเลย แบบนี้แบตเสื่อมหรือเลข600Wเป็นแค่เลขหลอกไหมครับPSU460Wยังรับไม่ได้

**ไม่ได้เสียบอะไรเพิ่มนะครับ CPUปลั๊กเดียว**
                          งงคำถามแรกครับ

- พอถอดปลั๊กเพื่อลองUPSพบว่าแถบไฟบอกปริมาณแบตมันสวิง(ไม่นิ่ง<<<ปริมาณไฟในแบต)แต่เมื่อเปลี่ยนมาเสียบเครื่องที่ PSUวัตต์เทียมกลับ นิ่ง<<<แล้วไอ้คำนี้มันอะไรนิ่งครับเครื่องเปิดไม่ติดหรือไฟปริมาณแบตมันนิ่งตอนเสียบ ทั้งๆที่มันรับได้ถึง600W

ตอบ

ถ้ามันบอก600W ยืนยันในเว้บก้ไม่เสียยครับหรือใบรับประกันมันก็จะบอกรุ่นกับ W ด้วยดูตรงนั่น
                          ชัวร์ครับ

จากข้อแรก(แปลงตามความเข้าใจ)แล้วก็ข้อ2 แบตเสื่อมครับ จะอาการแบบนี้

ป.ล. ลองเอา PSU ลองเสียบไปตรงก่อนนะครับ เผื่อเป็นที่มัน

Comment

Working...
                          X