Announcement

Collapse
No announcement yet.

XFX 8800 GTX กะ PSU Enermax 400W ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XFX 8800 GTX กะ PSU Enermax 400W ??

ผมซื้อ XFX 8800 GTX ที่ร้าน Busitek

ช่างที่ร้านบอกว่า ถ้าคอม มี HDD 1 ลูก กะ DVD write 1 ตัว
    ใช้ Power ของ Enermax Liberty 400W ที่มีอยู่ก็ได้
    (.....ถามช่างหลายครั้ง เพื่อความแน่ใจ เขาก็บอกว่าใช้ได้ ...)

ซึ่งผมก็ลองใช้เล่นเกม ก็เล่นได้เป็นปกติ อะคับลองเล่นทั้งวันก็ไม่มีปัญหา อะไร

แต่อ่านดูในเว็ปหลายๆที เห็นแต่แนะนำ ว่าควรจะมากกว่า 460 wattก็ชักไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่
    กล้วว่าจะมีผลระยะยาวอะเป่า.......ครับ

สรุปว่ามันจะมีผลอะไรไหมคับ..........หรือสามารถใช้ได้ถ้าเราไม่ต่ออะไรมาก

คือที่แนะนำว่าควรใช้ PSU 460 watt ขึ้นไปก็เพราะว่าอัตราการกินไฟของเจ้า 8800GTX นี่สูงอยู่แล้วครับ ถึงแม้ว่าตอนนี้ PSU 400 ที่ใช้อยู่ยังใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่หากในอนาคตมีการเพิ่มเติมอุปกรณ์ลงในเครื่องคุณก็จำเป็นต้องใช้ไฟมากขึ้นอยู่แล้ว

ที่ตอนนี้ยังใช้ได้อยู่ ผมคิดว่ามัน "พอดีใช้" มากว่า "เหลือใช้" นะครับ

กลัวว่าถ้าวันหนึ่ง PSU จ่ายไฟไม่เสถียรขึ้นมามันจะมีผลกระทบต่อระบบโดยรวมน่ะครับ

แม่ว่านี่จะเป็น "Enermax" ก็เถอะครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ

Comment

เลื่อนไปเป็น liberty 500 เลยครับ (หรือ 550 หว่าา ลืม - - )

มีตังซื้อ 8800 หวังว่าคงซื้อ liberty ได้นะ ไม่ใช่เหมือน ....

Comment

ผมว่าถ้าท่านจะซื้อpswใหม่มาคู่กับเจ้า8800เเล้วละก็550w ดีก่าฮะท่าน ดูอุ่นใจกว่านะฮะ

Comment

เหอะๆ ยังดีนะเนี่ยที่พออยู่ . .

Comment

การ์ดจอ 2หมื้นว่าบาท กับ PSU แค่ 4พักว่าบาทน่าจะไม่มีปัญหามั้ง

Comment

ที่ถามคนขายเพราะ รอซื้อการ์ดจอตั้งนานแล้ว นะคับ อดใจไม่ซื้อ 7900 GT เพราะมันไม่ค่อยมีเทโนโลยีอะไรที่โดนใจมากเหมือน 8800 เลยเก็บตั้งเรื่อยมา
              จนข่าว ปีใหม่แหละคับ กลัวไม่ได้ใช้เงิน กับอยากเล่น Company of Hero แบบความละเอียด 1600 x 900 กับอีกหลายๆเกม ( กรรมของคนที่ใช้จอ LCD ที่ภาพจะเล็กถ้าปรับความละเอียดต่ำ)

ก็ถามคนขายหลายครั้งว่าใช้ได้ไหม จะมีผลกระทบต่ออุปกรณ์อย่างอื่นป่าว เขาก็บอกผมเหมือนกับที่พอมีประดับสมองน้อยๆว่า ถ้ากำลัง PSU ไม่พอมักจะใช้งานไม่เสรียฐ เครื่อง Reset เอง

แต่ใช้มาเป็นอาทิตย์ยังปกติอยู่ คับ... พอดี Future เกมเล่มล่าสุดออก มี Review 8800
              เขาก็ใช้ PSU ที่ไม่ตรงกับสเป็กขั้นต่ำแต่ก็ใช้งานได้ แต่เขาทิ้งท้ายให้สงสัย ว่าอาจจะมีผลในระยะยาว

ไม่รู้ว่ายาวพอ 3 ปีป่าว

ความจริงก็เสียดาย Power Liberty ด้วยเพราะพึ่งใช้มา 6 เดือนเอง ผมอยากใช้ของที่ซื้อมาให้คุ่มค่ากับเงินที่เสียไปนะคับ ( ความจริงยังไม่มีตั้ง ด้วย)

สเป็กเครื่องผม ไม่ค่อยอยากบอกกลัวโดนดุ อีกรอบ ( กำลังรอดูCPU 4-cord คับ )
              Athon 64 3200+
              ASUS A8N-SLI Premium
              LCD benq 20 นิ้ว FP202W
              Ram 1 G
              ขอบคุณทุกคนคับ........... เหนื่อยอีกรอบละ กำของคนทรัพย์น้อย ถอย 8800 GTX
              ปล. ตอนแรกกะจะปรึกษาที่บอร์ดก่อน พอดีไปธุระแถวพันทิพย์เลยเสร็จเลย....แง..แง
              ไม่ได้เป็นคนเสียน้อยเสียยาก นะ แต่อยากใช้ทรัพย์ให้คุ่มค่าคับ

Comment

liberty 400 Wใช้ไป 6 เดือน น่าจะขายได้ราคาพอควร นะครับ ขายแล้วเอาเงินมาโป๊ะ liberty500W น่าจะอุ่นใจกว่า

Comment

Originally posted by iaung View Post
                  liberty 400 Wใช้ไป 6 เดือน น่าจะขายได้ราคาพอควร นะครับ ขายแล้วเอาเงินมาโป๊ะ liberty500W น่าจะอุ่นใจกว่า

เห็นด้วยครับ แต่ควรเอาเป็น 620w ไปเลยครับ เผื่ออนาคตครับ

ประกัน 5 ปีใช้แล้วคุ้มครับ เผื่อว่าจะต่อ raid ไงครับ

ว่าแต่ cpu ของท่าน จขกท. รีด พลัง 8800gtx ได้คะแนน 3dmark ได้เท่าไหร่บ้างครับ

แล้วตอนท่านซื้อ การ์ดจอ ตอนนั้นราคา 26900 หรือ 25900 ครับ

ป.ล. ตอนนี้ผมก็เล็งๆ ตัว xfx 8800gtx อยู่นะครับ ถ้าจะปล่อยก็ PM มาได้เลยนะครับ
                  Last edited by underline; 16 Jan 2007, 10:45:34.

Comment

ขายผมไหมครับ iberty 400 W สนใจ pm หรือโทร 081-596-9711

Comment

เดี่ยวๆ ควรจะ 600W ครับ

แต่ถ้าคู่ ต้องอัดไปเลย 750W ขึ้นไป

Comment

การ์ดตั้งหลายตั้ง แต่ทำไม power จะซื้อไม่ได้ง่า

Comment

รีดได้ 5000 กว่าๆคับ

แต่ว่าเปิดเล่นเกม ความละเอียด 1600x900 แบบเปิดสุดๆ
                          และปรับ ลดรอยหยัก 16x กับเกม
                          Company of hero
                          GTR 2
                          Rainbow six : VEGAS ( เกมนี้ได้แค่ 1280x960 )

เล่นได้ดีคับ ไม่ถึงกับลื่นมาก แต่ชอบตรงที่เปิดทุกอย่างได้สุด ๆ อะ

Comment

ถ้าเอาจุใจ สงสัยจะไม่ใช่แค่ต้องถอย PSU ตัวใหม่แล้ว

สงสัยต้องพ่วง CPU X2 ตัวจี๊ดๆไปสักตัว + ค่าไฟรายเดือนด้วยนะครับ อิอิ

Comment

^_^

ผมใช้ 600w คับ 400w เสียวนิดนิดคับ

Comment

Working...
                              X