Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคาฟฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคาฟฟ

คือตอนนี้เวลาเปิดมายคอมแล้วผมไม่เห็นตัวโปรแกรมไฟล์ครับรู้สึกว่ามานจาโดนไวรัสมีวิธีแก้ไหมครับช่วยทีครับทำงานยากมากเรย

ขอรายละเอียดมากกว่านี้อีกหน่อยนะครับ นอกจากมันซ่อนไฟล์และโฟลเดอร์แล้วมีอาการอย่างอื่นอีกบ้างมั้ย เช่น เข้าใช้งาน Windows Task Manager, Registry, Folder Options ไม่ได้ ตอนนี้ที่เห็นๆมันกำลังระบาดก็ sarabaya มันจะซ่อนโฟลเดอร์จริงไว้ แล้วสร้างโฟลเดอร์หลอกขึ้นมามีขนาดประมาณ 40KB ส่วนวิธีแก้รอท่านข้างล่างมาตอบให้อีกทีครับ

Comment

คิดว่ามานซ่อนโฟลเดอร์ครับทราสเปิดได้แต่มานมีไฟล์รันแปลก2ตัวคือ ไอ้ jjไรเนี่ยกะ khnn เดี่ยวผมดูอีกทีตอนรีเครื่องผมลบมานไปแระเหอะๆเคยอ่านเจอวิธีแก้ในนี้แต่ทำตามมานก็มะหายพอรีเครื่องมานกะรันใหม่ตลอดแล้วกะเข้าเซฟโหมดมะดั้ยอ่ะครับ ขอบคุณมากๆเรยที่เข้ามาตอบเดวผมไปอ่านๆดูครับขอบคุณมากมายครับไงกะช่วยเข้ามาดูอีกทีนะครับเด๋วดึกๆผมเข้ามาดูใหม่ตอนนี้งานเยอะครับ

Comment

ตัว jvjoecr.exe กับตัว klnhhvg.exe อ่ะครับแก้ยังไงเคยอ่านกระทู้ในนี้แล้วทำตามพอรีสต๊าทเครื่องมันก็มาอีกอ่ะครับผู้รู้ช่วยผมที

Comment

เข้าใช้งานโปรแกรม Registry Editor ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ก็ต้องให้ตัวนี้ช่วยเปิดทางให้ก่อน
          -> NOD32 Registry Recovery-V1.1

แล้วเรียกใช้งานโปรแกรม Registry Editor โดยเข้า Start > Run > พิมพ์ Regedit

เลือกเมนู Edit > Find > แล้วใส่ชื่อ jvjoecr.exe และ klnhhvg.exe ตามลบทีละตัว เจอที่โฟลเดอร์คีย์ตัวไหนก็ลบให้หมด

แล้วเข้าไปดูแต่ละไดรว์ใน Windows Explorer โดยกดปุ่ม Windows + E ที่คีย์บอร์ด แล้วเลือกเข้าไดรว์จากเมนูด้านซ้าย (ห้ามดับเบิลคลิกเข้าไดรว์จาก My Computer เด็ดขาด เพราะไวรัสมันจะกลับมาอีก) แล้วดูแต่ละไดรว์ว่ามีไฟล์ Autorun.inf และไฟล์ .exe ที่แปลกๆหรือเปล่า ถ้ามีให้ลบออกโดยเลือกไฟล์แล้วกด Shift + Del

และเข้าไปที่ C:\Windows\System32 แล้วหาไฟล์ jvjoecr.exe และ klnhhvg.exe แล้วลบโดยกด Shift + Del ด้วยครับ

หวังว่าท่านคงจะไม่งงนะครับ อิอิ

Comment

ดีครับอ่านเก็บไว้เป็นความรู้

ปล.ช่วงนี้ไวรัส DXGDIALOG.EXE ระบาดหนักแถวโซนผมงาน Word/power หายกันเป็นแถวแต่ที่สำคัญและน่ากลัวมากคือ NOD/AVG ตรวจไม่เจอขนาดอัพเดตแล้วนะ - -'' ตัวไวรัสเองก็เห็นหน้าแถมลบง่ายแต่ทำไม nod/avg มันไม่จับไว้ฟะเครียดเลยนะเนี่ยขนาด autorun.inf ยังไม่บล็อค(ดีนะได้วิสต้าช่วยไว้เพราะมันเบรคโปรแกรมไม่ให้รันไว้) ถ้าใครไฟพล์งานหายแล้วใช้ nod scan หาไวรัสแต่ก็ยังไม่เจออะไรลองใช้ร่มแดงดูนะครับ

Comment

ตัว jvjoecr.exe กับตัว klnhhvg.exe อ่ะครับแก้ยังไงเคยอ่านกระทู้ในนี้แล้วทำตามพอรีสต๊าทเครื่องมันก็มาอีกอ่ะครับผู้รู้ช่วยผมที

Comment

ขอบคุณมากมายครับเดวเสดงานลองเรย

Comment

ถามอีกอย่างครับทะมายเวลาเข้าหน้าเวปพวกเกมแล้วมานมะโชว์รูปอ่ะครับเวปอื่นมะเปง

Comment

แล้วก็ตอนนี้ My computer มันไม่โชว์ โฟลเดอร์โปรแกรมไฟล์อ่ะครับไอ้2ตัวนี้มันไปฝังที่ในโปรแกรมไฟล์ทำไงดีครับ

Comment

ลง nod32 เลยครับ

Comment

คือตอนนี้ My computer มันไม่โชว์โฟลเดอร์ โปรแกรมไฟล์อ่ะครับมีวิธีแก้ไหมครับ ไอ้2ตัวมานไปฝังอยู่ในโปรแกรมไฟล์

Comment

Working...
                        X