Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU จาก case Gview กับ P4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU จาก case Gview กับ P4

วันนี้ผมก็ได้ไปทำการซื้อ PSU วัตต์เต็มมาแล้วครับ เป็นของ Enhance 400 watts ครับ ตัวนี้ครับ

http://www.hosthit.net/hardware/2007...oundup01/6.php

ก็จัดการถอด PSU ของ case Gview ออกแล้วก็ใส่ตัว Enhance เข้าไปแทน ก็เปิดเครื่องติดเรียบร้อย ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วน PSU ของ Case Gview ผมก็เอาไปใส่กับเครื่องเก่าผมที่ตอนนี้เป็นของหลานไปแล้ว ตาม spec นี้ครับ

CPU Intel P4 3.0 E FSB800 Prescott
    RAM DDR 256/400 Kingston 2 ตัว
    Main Board เป็นของ ASUS P4P800 SE
    VGA POWER COLORS ATI RADEON 9200 SE 128MB
    HDD SEAGATE 80 GB 7200 SATA 150
    LITE-ON COMBO DRIVE SOHC 5232K
    Tsunami Case with PSU 350 watts

โดยถอดเอา PSU ที่มากับ case Tsunami ออก แล้วใส่ตัวของ Gview เข้าไปแทน ปรากฎว่าพอเปิดเครื่องดู มีไฟติดตามปกติ แต่มีเสียงดัง "ติ๊ด" ขึ้นมาหนึ่งครั้ง แล้วเครื่องก็ขึ้นหน้าจอว่าให้ check pc cable ประมาณว่าไม่มีสัญญาณอ่ะครับ ทำให้ผมแปลกใจมาก เพราะจะว่าเกิดจากไฟไม่พอก็ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะตามความเข้าใจผม PSU ที่มากับ case Gview แม้จะวัตต์ไม่เต็ม แต่ก็น่าจะดีกว่าของ Tsunami เดิม เพราะเป็น 420 watts แต่ Tsunami เป็น 350 watts เอง ซึ่งของเดิมก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนก็เปิดติด แต่ว่าเครื่องค่อนข้างจะร้อนมาก อ้อ ไอ้อาการเปิดแล้วมีเสียงดัง "ติ๊ด" นี่ กับ PSU เก่าก็เคยเป็นนะครับ แต่ว่าเป็นๆหายๆ หลังสุดนี่ไม่เป็นมาเป็นระยะเวลานานพอสมควรแล้วครับ

จึงอยากทราบความเห็นว่ากรณีนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ
Working...
X