Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] ของเก่า iBook G3 Clamshell SE 366MHz /56K Warning

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ของเก่า iBook G3 Clamshell SE 366MHz /56K Warning

ขอโทษทุกท่านที่มาช้านะครับ เผอิญเน็ตที่บ้านติดๆดับๆด้วย เลยต้องเลทมาอีกนะครับ

อายุอานามของเครื่องนี้ก็ราวๆ9ปีได้แล้วครับ ตัวที่ผมเอามาลงให้ท่านทั้งหลายดูในวันนี้คือรุ่น SE นะครับ

เดิมทีแอปเปิ้ลออกไอบุ้ครุ่นนี้มาเพียงสองสีเท่านั้น(ที่เห็นในไทยส่วนใหญ่) คือ สีฟ้า(คราม)และสีส้ม

รูปตอนเปิดฝาครับ เป็นไง มันเหมือนหอยจริงๆใช่มั้ยล่ะ

เรื่องไวไฟ เจ้าตัวนี้ไม่มีBuilt In แต่มันมีแอร์พอร์ทการ์ด(Optional) ทำนองว่าไม่เอาก็ได้ จะเอาก็ได้ แต่ของผมตอนซื้อมามือสองเค้าแถมให้ครับ (ซื้อแยกก็ราวๆ 1300-1500 บาท)

อีกอย่างที่ผมชอบก็คือ มันมีหูหิ้วมาให้ด้วยครับ ไม่ต้องหากระเป๋าให้มันเลย หิ้วมันไปเลย รับรอง สาวๆมองตรึม(ในความแปลกของมัน)

สาธยายมันมามากพอละ เสียบปลั๊ก บู๊ตเครื่องเลยดีกว่า

ระหว่างทำการบู๊ต OSX

About This Mac.

ความรู้สึกในการใช้งาน และ ข้อจำกัดของมัน

ผมรู้สึกว่ามันยังค่อนข้างแรงอยู่สำหรับเครื่องอายุเกือบสิบปีนะครับ แบตเตอรี่ค่อนข้างทน เมื่อมีการใช้แอร์พอร์ท(ไวไฟ) สามารถอยู่ได้ถึง2.5ชั่วโมง ตัวเครื่องสีสันอย่างนี้รับรองว่าเด็กๆทั้งหลายคงจะชอบมันครับ ซีพียูของตัวนี้อย่าไปหวังอะไรกับมันมากนะครับ เปิดแค่ซาฟารี เช็คเมลล์ ฟังเพลงด้วยiTunes ดูหนัง DVD ด้วย VLC ก็ดีมากแล้วละครับ

เมื่อเราทราบข้อดีของมันแล้ว ลองมาฟังข้อจำกัดของมันของมันบ้างจะเป็นไรไปครับ
    ในเมื่อเครื่องอายุเกือบสิบปีแล้ว แน่นอนครับ ของหลายอย่างมันก็เริ่มเสื่อมไปไม่ว่าจะเป็น แบตเตอรี่ ฮาร์ดดิสค์ หรือแม้แต่บานพับ ข้อพับ ต่างๆ ต่อมาปัญหาคือว่า ไดรว์ของมัน ไม่สามารถอ่าน DVD ได้ อันนี้ต้องทำใจครับ ยกเว้นแต่ท่านซื้อรุ่น 466 สีเขียว/สีเทามา

อันนี้มีครับ แต่มันก็ยังเขียนซีดีไม่ได้อยู่ดีล่ะ หลายท่านคงบอกว่า ซื้อ External DVD มาก็ได้ ผมเถียงขาดใจเลยครับ ได้ครับ แต่ผมรับรองว่ามันอืดแน่นอน เพราะ USB 1.1 ของมันนี่แหละครับ (หาเครื่องที่มีไฟร์ไวร์ในตัวหายากมากครับ ถึงมีแต่มันก็แพงพอดู ซื้อ iBook ตัวขาวดีกว่า)

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ครับ
    http://db.xbench.com/merge.xhtml?doc...setCookie=true
    Last edited by i704P; 7 Sep 2008, 11:40:57.

รีวีวเรียบร้อยครับ

Comment

ตอนเด็ก ๆ เคยใช้ด้วยแหละ

MacOS 9 ดูไม่ได้เข้ากับเครื่องมันเล้ย 555+

Comment

ผมชอบรูปของคูณheatieมากเลยครับ

Comment

ดูเเปลกๆ เหมือนของต่างดาว ทำออกมาได้ไงหว่า

Comment

สุดยอดครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ
            ว่าแต่ยังพกไปทำงานพวกเอกสาร พิมพ์งานอะไรงี้ได้ใช่ไหมครับ อายุขนาดนี้ยังมีAirportให้เล่นเนตนี่ถือว่าสุดยอดแล้ว
            จะว่าไป แรม320MB สำหรับ9ปีที่แล้วนี่ถือว่าโหดใช้ได้เลยนะเนี่ย หุๆ

จำได้ว่าสมัยนั้นอยากมีแบบนี้สักเครื่อง.. สุดท้ายก็มีแต่PC ไม่มีโอกาสได้จับMacซะที เฮ้อ... จะมีสักวันบ้างไหมนะ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
              สุดยอดครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ
              ว่าแต่ยังพกไปทำงานพวกเอกสาร พิมพ์งานอะไรงี้ได้ใช่ไหมครับ อายุขนาดนี้ยังมีAirportให้เล่นเนตนี่ถือว่าสุดยอดแล้ว
              จะว่าไป แรม320MB สำหรับ9ปีที่แล้วนี่ถือว่าโหดใช้ได้เลยนะเนี่ย หุๆ

จำได้ว่าสมัยนั้นอยากมีแบบนี้สักเครื่อง.. สุดท้ายก็มีแต่PC ไม่มีโอกาสได้จับMacซะที เฮ้อ... จะมีสักวันบ้างไหมนะ
              สบายมากครับ แบตอึดสุดๆเลยตัวนี้ เอาไปเล่นที่ไหนก็มีแต่คนมอง(มันไม่ใช่มองธรรมดานะ มันมองคล้ายๆกับว่ามีศพอยู่บนโต๊ะอะ)

แรมอันที่จริงอัดได้ 576 ครับ (512+64ออนบอร์ด) แต่แรมตัวที่ผมใช้อยู่ (256 mb) ผมเอามาจากซาก Dell Latitude ของลุงผมครับ

Comment

ที่บ้านก็มีสีส้มอยู่ตัวนึง แรมแค่ 192 เองครับ ไปหาไวเลส ของd-link มาใช้ดันใช้ โอเอส 9 ไม่ได้

Comment

ลง OSX เลยครับ

ปล.ตัวผมชอบทะเลาะกับ OS9 บ่อยๆ 555 (หานู่นหานี่ไม่ค่อยเจอ)

Comment

คลาสสิคยิ่งนัก

แต่ 9 ปีที่แล้ว ถ้าซื้อมา จะหา wi fi ที่ไหนเล่นในไทยเนี่ย T T

Comment

Originally posted by i704P View Post
                      ลง OSX เลยครับ

ปล.ตัวผมชอบทะเลาะกับ OS9 บ่อยๆ 555 (หานู่นหานี่ไม่ค่อยเจอ)
                      ต้องอัพเกรด แรมเป็น 256 ครับ กับ HD ต้องมากกว่า 10 G ถึงลง OSX ได้ครับ

Comment

Originally posted by pookhem View Post
                        ต้องอัพเกรด แรมเป็น 256 ครับ กับ HD ต้องมากกว่า 10 G ถึงลง OSX ได้ครับ
                        แรม 64 ก็ลงได้ครับ แต่จะลงได้แค่ 10.1 (หรือ 10.2 ไม่รู้ ผมจำไม่ได้ละ)

HD 6 GB ก็ลงได้ครับ แต่พื้นที่จะเหลือน้อยมากครับ

Comment

ซื้อมา ราคาเท่าไหร่หรือครับ ?

Comment

ซื้อมา 3000 + Adapter 500 + ฮาร์ดดิส 120GB อีก 1700

รวมเป็น 5200 บาทครับ

Comment

Working...
                            X