Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติ เสียบไฟบ้านเล่นโน๊ตบุ้ค ได้ถอดแบตออกกันรึป่าวครับ หรือใส่ไว้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมถอดเก็บไว้เลยครับ

เพราะเครื่องผมไม่รู้ทำไมครับ ถ้าใส่แบทไว้แล้ว เครื่องมันจะร้อนกว่าตอนที่ไม่ใส่ครับ ทั้งที่อัพfirmwareก็เเล้ว

ไม่รู้ทำไม พอถอดออกเเล้วเย็นขึ้นมากเลยครับ

ผมเลยเอาupsของคอมมาเสียบแทน บวกกับใช้ปลั๊กไฟแบบที่กันไฟกระชากได้มาช่วยด้วยครับ

ใช้โหลดบิทมากว่าปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาครับ

Comment

ถอดไว้เลยครับ ใช้แบต อาทิตย์ละครั้งเอง กันเสื่อม

Comment

Originally posted by Hokly View Post
        ของผมถอดเก็บไว้เลยครับ

เพราะเครื่องผมไม่รู้ทำไมครับ ถ้าใส่แบทไว้แล้ว เครื่องมันจะร้อนกว่าตอนที่ไม่ใส่ครับ ทั้งที่อัพfirmwareก็เเล้ว

ไม่รู้ทำไม พอถอดออกเเล้วเย็นขึ้นมากเลยครับ

ผมเลยเอาupsของคอมมาเสียบแทน บวกกับใช้ปลั๊กไฟแบบที่กันไฟกระชากได้มาช่วยด้วยครับ

ใช้โหลดบิทมากว่าปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาครับ
        ไมเคยเจออาการนี้เลยนะครับพี่น้อง

Comment

aspire 4315 ใส่แบ๊ตแล้วเวลาเปิดจอขาวทุกที แต่พอเอาแบ๊ตออกไม่มีปัญหา พี่แวมตอบด่วนต้องทำไงครับ

Comment

ใส่กลัวฟ้าผ่าแล้วไฟกระตุก

Comment

ใส่เล่นเช่นกัน
              ไม่ได้กลัวอะไร หรอก (คือขี้เกลียด เอง ^^ )

Comment

ถ้าให้ดีใช้ UPS ต่อแล้วถอดแบต ไม่ต้องกลัวไฟตก

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                  ถ้าให้ดีใช้ UPS ต่อแล้วถอดแบต ไม่ต้องกลัวไฟตก

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                    แล้วแบตท่านซื้อมาใช้หรือซื้อมาเก็บอ่ะครับ

Comment

Originally posted by nupitik View Post
                      ใส่ไว้ครับกลัวพันมิตรตัดไฟ
                      เค้าตัดแต่ไฟราชการไม่ใช่เรอะ

Comment

Originally posted by jom2548 View Post
                        แล้วแบตท่านซื้อมาใช้หรือซื้อมาเก็บอ่ะครับ
                        เห็นด้วยอะ

Comment

ใส่ครับ เพราะอยู่หอพัก ยิ่งช่วงใกล้สอบชอบดับ- - (ดับที่ไรมีเสียงของตามมาทุกที)

Comment

อยากจะขอแนะนำอย่างนี้คับ ถ้าอยู่ใน กทม.นะ(ไฟไม่ค่อยตก ถ้าบ้านใครไฟตกบ่อยก็ใส่ไว้ตลอดนะคับ)

ถ้าใช้ไม่เกิน 3 ช.ม. ใส่แบตไว้ดีที่สุดคับ

ถ้าใช้เกิน 3 ช.ม. ควรถอดแบตจะดีกว่า เพราะจะทำให้อายุของแบตยาวนานขึ้น เพราะเครื่องจะดูดไฟจากอแดปเตอร์ผ่านแบต ถ้าใช้นานแบตเสื่อมไว แต่ถ้าถอดเข้าออกบ่อยเกินไปก็จะทำให้เขี้ยวล็อกเครื่องและแบตหลวมนะคับพี่น้องคับ แย่เหมือนกัน

ทางที่ดีที่สุด คือ การคิดก่อนใช้ จะดีที่สุดคับพี่น้องคับ รักจะใช้ ต้องใช้อย่างมีความคิดคับพี่น้องคับ

Comment

Originally posted by superager View Post
                              เค้าตัดแต่ไฟราชการไม่ใช่เรอะ
                              สงสัยแอบใช้ไฟหลวงเล่นมั้งครับ

Comment

ถ้าใช้เกิน 3 ช.ม. ควรถอดแบตจะดีกว่า เพราะจะทำให้อายุของแบตยาวนานขึ้น เพราะเครื่องจะดูดไฟจากอแดปเตอร์ผ่านแบต ถ้าใช้นานแบตเสื่อมไว แต่ถ้าถอดเข้าออกบ่อยเกินไปก็จะทำให้เขี้ยวล็อกเครื่องและแบตหลวมนะคับพี่ น้องคับ แย่เหมือนกัน
                                ผมเสียบเปิด 24/7 มาปีกว่าแล้ว(90% uptime ปิดตอนย้าย ถาบัน <-ไปมา-> หอ) ทำไม๊ ไม่เห็นจะเสื่อมซักกะทีล่ะครับ ........
                                ไอ้ที่เสื่อมๆ ผมถอดสายชาร์จยกไปนู่นไปนี่มากกว่า .......... =_='

แล้วไปเอามาจากไหนหว่า ว่ามันดูดไฟจากแบทก่อน ......... ถ้าทำอย่างนั้นจริง bat ก็น่าจะร้อนครับ
                                มันจะคลายออก+ชาร์จเข้าตลอดเวลา..... เครื่องผมไม่อุ่นด้วยซ้ำ - -'

แบทถึงจะถอดไว้ข้างนอก มันก็มีรั่วไหลเองได้ครับ =_= (แต่ปริมาณน้อย) วางทิ้งไว้ก็เสื่อมได้อยู่ดี ........

สรุป ......... ใส่ไว้เถอะครับ ~(- -~) (~- -)~ ยกเว้นอยากเสียตังไปซื้อ UPS มาใช้เล่นๆ
                                หรือเอาไว้กัน surge ก็ตามแต่ครับ (ปลั๊กกัน surge ก็มีขายนะ - -')
                                Last edited by eol; 8 Sep 2008, 14:12:41.

Comment

Working...
                                X