Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเอาจอ LCD 2 รุ่น เซียน ดูให้น่อย ครับ 2232GW ก่ะ T220

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเอาจอ LCD 2 รุ่น เซียน ดูให้น่อย ครับ 2232GW ก่ะ T220

พอดี ข้อแตกต่างกัน คือ contrast ratio สูงถึง 3000:1 ก่ะ ตัวใหม่ เนี่ย T220 High Dynamic Contrast (20000:1) พี่ ผม ดูแล้ว จอ 2232GW น่าจะจอแก้ว ครับ ใคร เคยแล้วเป็นอย่างไร บ้าง ครับเอา ดูเว๋บ ทำงาน ทั่วไป ครับ สเปค คอมผม ด้านล่าง ครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

2232gw ผมใช้อยู่นะ ก็โอเคอะครับเป็นจอกระจก สวยดี คมชัด ราคาย่อมเยา แต่ถ้างบเยอะหน่อย
      ก็ T220 ไปเลยก็ได้ครับ ราคา 9500 มั้งถ้าจำไม่ผิด แล้วแต่ท่านจะเลือกครับ สวยและดีทั้งคู่ครับ

Comment

8000 อ่ะครับ เห็น แอดไว มา ขาย 7700 อ่ะครับ พอ ตังค์ในเป๋า ครับ t220 คอนทาด มันเยอะเห็น ผล มากหรือ ด้านไหน ครับ ไม่ รู้ เหมือนกัน ครับ

Comment

เอ้อผมสงสัยเหมือนกันว่า contrast เยอะๆ กับจอกระจก contrast 3000 อันไหนเล่นเกมส์เจ๋งกว่ากัน

Comment

ไม่รู้มัน คือ ความ เข้ม ข้น ของความสว่างหรือ ป่าว ไม่แน่ใจ

Comment

เงินถึง ผมแนะนำเล่น T220 ไปเลยดีกว่า Lcd Monitor 2ตัวนี้ มันคนละระดับกันนะครับ

Lcd monitor T220 นะครับ สีดำเหลือบแดง วัสดุในการออกแบบ Crystal Design แบบเดียวกับ LCD TV
              Series 6 ของ Samsung เลยนะครับ อีกทั้งค่า Dynamic Contrast ยังสูงถึง 20000:1
              คุณจะได้รับการแสดงผล สีดำและสีขาว ที่มากสุดๆในยุคนี้ของ LCD MONITOR อย่างแน่นอน

ส่วนจอกระจก ผมไม่แนะนำอย่างรุนแรงในการจะนำมาใช้กับ Lcd monitor คุณคงไม่ชอบใช้มั้ยที่จะทำงาน
              อะไรสักอย่าง แล้วดันเห็นตัวเองในจอแทน แต่หากเป็น LCD TV ที่จะซื้อมา ชมภาพยนต์แล้วล่ะก็
              จอกระจกอย่างไม่ต้องสงสัย เพราะเมื่อคุณรับชมภาพขณะปิดไฟ คุณก็จะพบกับความดำ
              ที่ดำอย่างมีรายระเอียด ไม่ได้ดำหลอกๆ อย่าง lcd จอด้านๆครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งาน จอกระจกอาจจะไม่ดำกว่าจอด้านเสมอไปขึ้นอยู่กับช่วงเวลา
              และสมัย ของเทคโนโลยีทีวี แต่หากจะเลือกซื้อ Lcd ทีวี สักตัวล่ะก็สิ่งที่คุณต้องดู คือ

1.ค่า Contrast Ratio
              2.ค่า ms
              3.มุมมอง ที่สามาทรแสดงภาพได้อย่างครบถ้วน
              4.port ต่างๆที่รองรับ
              5.ลองเทสวิดีโอที่มีความระเอียดต่ำกว่า Native ของ lcd และสูงกว่า เพื่อดู Penel ในตัว lcd นั้นๆ
              ว่าสามาทรแสดงผลได้ดี ปราศจาก Noise รึเปล่า
              Last edited by watjung; 7 Sep 2008, 02:10:04.

Comment

เล่นเกมส์หละครับ??

Comment

เชียร์ 2232GW คับ ใช้ได้ดี

Comment

แพงกว่ามันก็ต้องดีกว่าสินะ ก็ค่ายเดียวกันนี่หน่า

Comment

Contrast ส่วนมากจะมีมาแบบหลอกๆครับ เว่อร์เกินจริง

ผมแนะนำว่า จะซื้อมอนิเตอร์ ให้ไปสัมผัสด้วยตาตัวเองก่อนที่จะมาฟังคำพูดของใครหลายๆคนแบบปากต่อปาก

เพราะคนใช้ก็คือคุณ เอาแบบที่ตาตัวเองชอบดีกว่าครับ ส่วนเรื่องเล่นเกมส์นั้น ดูเรื่อง Response Time ดีกว่าจะมากังวลเรื่อง Contrast

เพราะจอ TN ที่มีค่าสูงๆ(เกินจริง) จะให้สีสันที่เพี้ยนเอามากๆครับ ยิ่งเยอะ มันจะยิ่งเพี้ยน แบบว่าดูแล้วรู้ว่า มันขาดๆเกิน ไม่เชื่อลองเอา S-PVA/S-IPS ไปเทียบดู

ไม่ใช่แค่ต่างกันนิดหน่อย แต่เห็นได้ชัดว่าต่าง (ต้องลองใช้ในโหมดเร่ง Contrast ดูนะครับ แต่ถ้าปกติ ผมว่าดูโเคสุดแล้วสำหรับ TN ไม่ต้องไปปรับ Contrast มาก จะดูธรรมชาติกว่า)

ไปลองดูเองดีกว่าครับ อย่าเชื่อปากคนอื่น แต่จงเชื่อตาตัวเองดีกว่าครับ

Comment

ผมไปดูมาแล้วครับ 3 จอเทียบ LW GW T ปรากฎว่าดูถ้าไม่เอามาเทียบกันนะครับแทบไม่รู้เลยอันไหน รุ่นอะไร
                        เพราะอะไรนะเหรอ ค่าความเข้มข้นแสงเพียงนิดเดียวเท่านั้น T ให้สีที่ใกล้เคียงไฟล์ต้นฉบับกว่า สีดำมีมิติกว่า นิดนิง
                        ถ้าดูจอเดียวไม่ทราบหรอกครับว่าจริงๆมันเป็นแบบไหนแต่ ถ้าดูเทียบกันมันจะเกิดกิเลส ว่า อ้าว T สีสวยกว่านี่ แต่ราคาต่างกัน
                        2000 ถ้าอยากได้ความสมจริงที่สุดก็ต้อง T ครับ

Comment

Response Time 2MS ถือเป็นมาตฐานไปแล้วสำหรับ Lcd monitor ยุคนี้ ยังไงก็ต้อง 2ms
                          ส่วน Dynamic Contrast เยอะเวอร์เนี่ย มันส่งผลโดยตรงกับ Native contrast นะครับ
                          เพราะค่า Dynamic Contrast มันเกิดขึ้นมาจาก การใช้ Backlight ของ lcd มาหรี่ แล้วก็เพิ่มแสง
                          ให้สอดคล้องกับ ภาพที่แสดงอยู่ขณะนั้น เวลาฉากมึดก็ใช้วิธีการหรี่ แสง backlight ลง เพื่อให้ได้ภาพที่ดำขึ้น
                          ส่วนฉากสว่าง ก็จะเพิ่มแสง Backlight ขึ้น เพื่อจะเพิ่มสีสันแล้วความสว่าง

แต่การเปิด Dynamic contrast มันก็ยังมีผลเสียอยู่ ส่วนมาเวลาใช้งานก็จะปิดกันทั้งนั้น
                          แล้วก็ใช้งานที่ Native contrast แทน

แล้วยิ่งถ้าคุณไม่จำกัดงบเนี่ย T220 ถือเป็นตัวเลือกที่ดีมาก Samsung ขึ้นชื่อเกี่ยวกับเรื่องสีอยู่แล้ว
                          จะให้ดีคุณก็ไปลองดูด้วยตาหน่อย แล้ว เปิดไฟล์วีดีโอ รายระเอียดต่างๆ เช็คุณภาพ Panel ของมันดู
                          หน่อย * โรงงาน Penel ของจอมันก็ที่เดียวกับ Sony เรื่องคุณภาพไม่ต้องกังวล

ปล.ไปลองดูด้วยตัวเลยครับ เห็นรุ่นไหนเข้าตา กว่า T220 บอกผมด้วยนะครับ ^^
                          Last edited by watjung; 7 Sep 2008, 03:54:27.

Comment

ความรู้เเน่นจริงๆ

Comment

แล้ว 2ms แต่กว่าเป้น gray to gray อะครับ??????????

ถ้า white ไป black ก็ช้าละซิ

Comment

Working...
                              X