Announcement

Collapse
No announcement yet.

[] คิดยังไงกับ DX 10.1 กับ Nvidia -----------------[]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [] คิดยังไงกับ DX 10.1 กับ Nvidia -----------------[]

เนื่องด้วยความกระหยิ่มยิ้มย่อง ของ ATI ที่คิดว่า DX10.1 ของตัวเองนั้น ออกมาก่อนดีแท้แน่นอน

ผมเลยอยากถามความเห็นสำหรับผู้ที่ใช้ Nvidia
    เท่าที่ทราบมาเห็นว่าจะเปิดตัวการ์ดจอ ที่รองรับ DX10.1 ในต้นปีหน้า
    สำหรับผู้ที่ใช้ Nvidia ทั้งหลาย คุณคิดว่า จะต้องเปลี่ยนการ์ดจอไหม

สำหรับเหตุผลที่ผมจะไม่เปลี่ยนการ์ดจอเพียงแค่ DX10.1 เพราะอะไร ลองมาดูกัน

1. DX10 ยังไม่เคยได้ใช้ เพราะผมไม่ได้เอาวิสต้าเล่นเกมส์
    2. ในกรณีที่คิดจะลง Vista+XP นั้น เกิดปัญหากวนใจ เรื่องของการ ทำงานบ้าง
    พอเบื่อก็จะพักเล่นเกมส์ แต่ต้องมาคอยรีสตาร์ท เพื่อสลับ OS ( ในกรณีที่ Program ไม่สนับสนุน Vista แต่ต้องการเล่นเกมส์ DX10)
    3. ในเมื่อ XP user ยังมีอยู่เยอะ และร้านเกมส์ คงไม่ทะลึ่งไปลง Vista ยังไงเกมส์ที่บอกว่าจะ
    ใช้ DX10.1 ก็ต้องมีเวอร์ชั่น DX9.0
    4. เกมส์ที่จะออกมารองรับ DX10.1 นั้น อย่างเร็วที่สุดก็คงกลางปี ซึ่งไม่มีทางที่จะรองรับเฉพาะ
    DX10.1 ในช่วงต้นปีแน่แท้ ไม่อย่างงั้น ผู้ผลิตเกมส์ อาจจะต้องเสียโอกาส จากผู้ใช้การ์ดจอ Nvidia
    5. ช่วงเวลาที่อาจจะรอเกมส์ออก สามารถทำให้ราคาการ์ดจอตัวใหม่ ลดลงเรื่อย
    จากผุ้มีกำลังซื้อตอนออกใหม่

เหตุผลที่ผมจะเปลี่ยนการ์ดจอเพื่อ DX10.1
    อาจจะเป็นแค่ Diablo 3 เอิ้กๆๆ

แล้วคุณละคิดยังไง

ตอนนี้ ผลใช้ VIsta เล่นเกมและทุกๆโปรแกรม มันรองรับหมดแล้ว ยกเว้น 64 bit นะ ตัวนั้นหลายๆโปรแกรมยังไม่รองรับ ผมจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ เกมที่ผมจะเล่นมัน้ต้องการ GTX260 มันรองรับ 10.1 ป่าวน้า

Comment

เป็นการตลาดหรือเปล่าครับเพื่อทำยอดขายของการ์ดจอมากกว่านะความแตกต่างจริงอาจเห็นจากการทดสอบแต่สำหรับเวลาเล่นเกมผมว่ามีไม่กี่คนหรอกที่คำนึงถึงสิ่งนี้

Comment

GTX260 รับแค่10ครับ

ที่จริงเกมส์ที่เป็น 10.1ที่เล่นได้ตอนนี้คือAssasin Creed แต่พออัพเพทเป็น1.02จะเปลี่ยนเป็น10ครับ งง กับผู้สร้างเหมือนกัน

เห็นค่ายเขีนวให้สัมภาษณ์ว่าจะกระโดดไป DX11เลยนะครับไม่รู้เปลี่ยนใจยัง

Comment

เกมส์ DX10 ยังไม่ค่อยจะมีให้เล่นเยอะเลย
          ที่สำคัญคือมันยังสามารถรัน DX ที่ต่ำกว่า ยังได้ นะ

Comment

A : เขาใช้ 10.1 นะ ลองซิ
            B : จะรีบไปไหน ยังไม่ได้ใช้หรอก 10 ก็พอแล้ว

เวลาผ่านไป ซักพัก 10.1 เริ่มมีผลในทางตลาด

B : เอามาใส่ก็เดะ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
              A : เขาใช้ 10.1 นะ ลองซิ
              B : จะรีบไปไหน ยังไม่ได้ใช้หรอก 10 ก็พอแล้ว

เวลาผ่านไป ซักพัก 10.1 เริ่มมีผลในทางตลาด

B : เอามาใส่ก็เดะ

ใช้แน่ครับ แต่เมื่อมีเหตุผลที่จำเป็นเท่านั้น

Comment

คนนี้อีกแล้ว แฟนบอยตัวจริงยอมมให้atiเขาหน่อยไม่ได้เหรอผลัดกันแพ้ชนะบ้างเป็นธรรมดา เอาไปอ่านซะน่ะ http://www.unlimitpc.com/index.php?n...n=view&nid=255
                อีกอย่างไมโครซอพบอกไดร์เวอร์Nvidia ใช้งานบนvistaแล้วerrorบ่อยนิ
                Last edited by Au_ninja; 7 Sep 2008, 13:41:41.

Comment

ในความเห็นส่วนตัวนะ
                  คิดว่า 10.1 ก็ไม่ต่างกับ 10 มากมั้งครับ
                  อย่าซีเรียสเลยดีกว่า
                  ไม่งั้นเกม 10.1 คงออกมาเยอะแล้ว
                  ไม่ใช่แค่เกมมั้ง software ด้วย

Originally posted by Au_ninja View Post
                  อีกอย่างไมโครซอพบอกไดร์เวอร์Nvidia ใช้งานบนvistaแล้วerrorบ่อยนิ
                  จิงหรอครับ!
                  Last edited by kentauji; 7 Sep 2008, 13:49:11.

Comment

ถามนิดเดียว

10 กะ 10.1 มันต่างกันยังไง มันแจ่มขึ้นมากมายมั้ย แล้วที DX ก่อน 10 ก็เห็นเปลี่ยน(อัพเดท)กันได้ตลอด แล้วทำไมต้องมาตื่นเต้นกะ DX10

Comment

สำหรับผมไม่ค่อยมีตังเปลี่ยนการ์ดจอบ่อยๆคับ เบี้ยน้อยหอยน้อย

ตัวไหนมันจะรองรับเพื่ออนาคตต่อไปนานๆหน่อย ผมก็เลือกตัวนั้น ผมคิดแค่นี้แหละ

Comment

Originally posted by Au_ninja View Post
                        คนนี้อีกแล้ว แฟนบอยตัวจริงยอมมให้atiเขาหน่อยไม่ได้เหรอผลัดกันแพ้ชนะบ้างเป็นธรรมดา เอาไปอ่านซะน่ะ http://www.unlimitpc.com/index.php?n...n=view&nid=255
                        แล้วไงครับ

ผมถามความเห็นเกี่ยวกับ DX10.1 ที่ Nvidia จะออก
                        แล้วไปเกี่ยวกับ ATI ตรงไหนมิทราบ ( แค่อ้างอิงว่า ATI ออก DX10.1 มาก่อนหน้า )

ผมก็บอกว่าจะยังไม่เปลี่ยน DX10.1 เพราะผมยังไม่สนับสนุน Nvidia

แล้วมันเกี่ยวกับ ATI ตรงไหนมิทราบ คุณนั่นแหละที่ต้องเปลี่ยนทัศนคติกับผมได้ละ

Comment

สมานฉันท์ โปรดอย่าม็อบเขียวม็อบแดงกันเลยคับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                            เนื่องด้วยความกระหยิ่มยิ้มย่อง ของ ATI ที่คิดว่า DX10.1 ของตัวเองนั้น ออกมาก่อนดีแท้แน่นอน

งั้นช่วยเลิกใช้คำพูดแบบนี้จะได้ไหมล่ะครับมันเหมือน คนกำลังอิจฉาและกำลังดูถูกคนอื่นที่เขาใช้อยู่ แล้วผมจะได้มองคุณใหม่เห็นมา 2กระทู้แล้วที่ออกมาแนวนี้

Comment

โอ้ววววว โดนนนน

Comment

Working...
                              X