Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ Count หน่อยครับ (ภาษา C)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ Count หน่อยครับ (ภาษา C)

ผมต้องการใช้ฟังก์ชั่น count ครับ

แบบว่า ผมต้องการให้โปรแกรม มี count = 6 แล้วนับถอยหลัง ไปทีละค่า เมื่อเจอ A>b ให้นับถอยหลัง 1 ค่า

ก็เป็น 5 แล้วเมื่อเจอ A>b อีกก็นับถอยหลังลงอีกอะครับ ไปจนถึง 1 แล้วเริ่มนับถอยหลังจาก 6 ใหม่วนแบบนี้เรื่อย ๆ อะครับ

แนะนำทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

แล้วมันจะออกจากลูปไงหล่ะ งี้ก็ลูปไม่สิ้นสุดดิครับ
    คล้าย recursive

int max=6;
    int c = max;
    boolean loop = true;
    while(loop){
    if(c<1){
    c = max;
    }
    if(A>b){
    c--;
    // do..
    }

//do..
    }
    ปล.ไม่รู้เขียนถูกป่าว ลืมหมดแล้ว c

Comment

countก็countครับ ที่คุณบอกใช้ for หรือ while เอา ครับ
      ปล.ถ้าrecursiveมันreturnไปเรียกใช้ตัวมันเอง ต้องมีเงื่อนไขที่สิ้นสุดด้วย (ถ้าเป็นรุ่นน้องผู้หญิงนี่จะสอนให้เลย)

Comment

แล้วนับกี่รอบหล่ะครับ ไม่งั้นมันติด loop

Comment

for(i=0;i<=6;i++){
          จะให้นับอะไรก็ใส่ตรงนี้
          }
          ผมว่าไปคิดอัลกอริทึ่มมาใหม่ดีกว่า คุณบอกให้นับไปเรื่อยๆรันมามันก็แฮงค์

Comment

อ่อ! ขอโทษทีครับ ที่ไม่ได้บอกว่า มันคือโปรแกรมหุ่นยนต์อะครับ

Interactive C 4.30ax อ่าครับ

แล้วสงสัยว่ามันจะใช้ loop ไม่ได้อะครับ ลองรันแล้ว error อะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

Comment

มันerror อะไรหละครับ มันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าเป็นโปรแกรมหุ่นยนต์หรือว่าอะไร ก็คุณใช้ C เขียนใช่มั๊ยครับ อินเตอร์เฟสผ่านอะไรมา

Comment

ผมลองเอา code ของ คุณ zild ไปเปลี่ยนนิด ๆ หน่อย ๆ แล้ว มันบอก error

2 บรรทัด เนี่ยอะครับ

boolean loop = true;
                while(loop)

Comment

หึหึ มันง่ายเขาก้อคงไม่เรียนกันหรอกคับ

Comment

ว่างๆๆเขียนมาอีกน่ะผมจะมาอ่าน
                    ผม ก้อเรียนไม่รู้เรื่อง error ไปทั่วแก้ไปแก้มา error หมด เลย งับ

Comment

นี่ Code ครับ...

void Count_step(int result)
                      {

int max = 6;
                      int count = max;
                      {
                      left = analog(31); // Read left sensor data
                      mid = analog(25); // Read middle sensor data
                      right = analog(17); // Read right sensor data
                      //boolean loop = true;
                      //while(loop)
                      if(count<1)
                      {
                      count = max;
                      }
                      if((left<ref)&&(mid<ref)&&(right<ref))
                      {count--;
                      }

Comment

ค่า ref มาจากไหน

Comment

ก็หุ่นยนต์อะครับ มันเลยมีอินฟาเรดด้วยครับ

Comment

ตอบได้แบบไม่รู้เรื่องเลย มันรับค่ามาจากไหน จากอะไร ตอบว่ามาจากหุ่นยนต์ จากอินฟาเรด มันรับค่ามายังเป็นยังไง เป็นกระแส หรือว่าแรงดัน ผ่านทรานซิสเตอร์มา หรือ relay อินฟาเรด เป็นอนาลอกหรือดิจิตอล 0หรือ1 หรือเป็นคลื่นซายเวฟ ?????????? เหนื่อยใจแทน
                            ไปศึกษามาก่อนแล้วมาถามใหม่

Comment

ขอโทษทีครับที่ผมตอบมะรู้เรื่อง - -"

เอางี้ครับ ในส่วน if((left<ref)&&(mid<ref)&&(right<ref)) คุณ KANG ไม่ต้องสนใจมันก็ได้ครับ ...

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X