Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram 4gb ใช้ได้เต็ม 4 gb เลยหรือป่าวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram 4gb ใช้ได้เต็ม 4 gb เลยหรือป่าวคับ

เห็นเพื่อนบอกว่าถ้า่ิเกิน 2 gb window มันจะเห็นแค่ 2gb แต่มันใช้ได้เท่าไหร่กันแน่คับ (window xp) ??? และถ้าเป็น window vista จะเห็นตามที่ใส่หรือป่าวคับ เห็นคนในบอร์ดนี้ใส่กัน 4 gb ทั้งนั้นเลย

WinXP เห็น 3GB ครับ แต่
    Vista เห็น 4GB ขึ้นไปครับ แต่รู้สึกว่ามันก้อวิ่งแค่ 3GB อยู่ดีอ่ะครับพี่น้อง

Comment

Vista SP1 เห็นหมด

3 GB ใช้ให้หมดก่อนเต๊อะ อิอิ

Comment

ขึ้นกับ OS ที่ใช้
        32-bit ก็จะใช้งานได้ไม่ถึง 4.0 GB (ไม่ถึง 3.5 GB ด้วยซ้ำ)
        64-bit ใช้งานได้มากกว่า 4.0 GB (ตามที่เราใส่ใช้งาน)

ตัวอย่างเครื่องผม ใส่ RAM 4 GB ลง Windows ใว้ 2 OS ( XP 32-bit / Vista 64-bit า)
        ดูที่ Task่ Manageวr ( ว่าแรมมีให้ใช้จริงเท่าใหร่ )
        นี้ XP 32-bit ( RAM ใช้งานได้ 3324260 KB = 3.17 GB)

Last edited by TWK.; 8 Sep 2008, 10:21:49.

Comment

อันนี้ Vista 64-bit ( RAM ใช้งานได้ 4093 MB = 3.99 GB)
          ปล. หายไป 3 MB แฮะ หุหุหุ

Last edited by TWK.; 8 Sep 2008, 10:20:02.

Comment

เสริมอีกนิด
            สำหรับ Vista SP1 32-bit ใส่เเรม 4 GB โชว์ในเครื่อง 4 GB จริง
            แต่ OS ใช้งานได้จริงแค่ 3 GB กว่าๆ เช่น XP-32bit (แล้วแต่เมนบอร์ดนั้นๆ ) ทั้ง PC / Notebook (เตรื่องผมใช้งานได้ 3245MB = 3.17 GB เหมือนเดิม หุหุหุ)
            ดูที่ Vista 64-bit ด้านบนเป็นตัวอย่าง ( ใน Tast Manager )
            ปล. ผมลง 3 OS เลย 555+ (ลงทุน)

Last edited by TWK.; 9 Sep 2008, 10:09:19.

Comment

วิสต้าถึงเป็นตัว32 sp1 ใส่ไป4เห็น4 แต่เรียกใช้ได้จริงแค่3กิ๊กครับ เพราะผมเคยลง วิสต้าเอ็กตรีม sp1 เห็น4 แต่เปิดgadgetเช็คมันก็ใช้ได้แค่3กิ๊กครับ ^^

Comment

Vista 32-bit เห็น 3 ใช้ได้ 3
                Vista 32-bit SP1 เห็น 4 ใช้ได้ 3
                Vista 64-bit เห็น 4 ใช้ได้ 4

มาสรุปให้ครับ

Comment

ลงทุนๆ

Comment

เสริมนิดหนึ่งครับ อยู่ที่บอร์ดด้วยครับ ไม่ได้อยู่ที่ Os อย่างเดียวครับ

Comment

aspire 5051 xp 2.62 ใช้ได้ 2.62
                      vista 4 ใช้ได้ x

Comment

Working...
                      X