Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุณหภูมิแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุณหภูมิแรม

ถามพี่ในนี้หน่อยครับ เราพอมีวิธีรู้อุณหภูมิแรมไหมครับ
    แบบว่าลากไปแล้วร้อนไม่ร้อน
    แบบว่าแรมผมตอนไม่มีซิงค์ร้อนพอสมควร จากการเอามือแตะ
    แต่พอติดซิงค์ไปไม่รู้ว่าแรมเย็นขึ้น หรือซิงค์อมความร้อนกันแน่
    เลยอยากรู้พี่ๆช่วยบอกทีครับ ว่ามีโปรแกรมไรใช้ส่งอุณหภูมิแรมได้มั่ง

พัดลมเป่าเลยพี่น้องง

เรื่องโปรแกรม มะทราบหง่ะ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
      พัดลมเป่าเลยพี่น้องง

เรื่องโปรแกรม มะทราบหง่ะ

หรือไม่ก็ซื้อที่พันธ์ทิพย์มาใส่

Comment

หาซื้อ Function Panel (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกเปล่านะครับ)มาติดครับ ตัวนี้จะมีสาย เซ็นเซอร์ วัดอุณภูมิมาให้ เอาไปติดกับ ฮาร์ทแวร์ ที่ต้องการเช็คความร้อน น่าจะได้ผลดีที่สุดครับ

Comment

ไม่มีโปรแกรมวัด RAM นะ

Comment

ใช้ IR meter ยิง, multi-meter วัด

Comment

Speed FAN ครับ เอาตัวล่าสุดนะ

แล้วดูตรง AUX ครับ

Comment

Originally posted by Arcady View Post
                Speed FAN ครับ เอาตัวล่าสุดนะ

แล้วดูตรง AUX ครับ
                ชัวร์ปะงับ ชัวร์จะได้ไว้ใจมัน อิอิ ร้อนแต๊บๆเลยงะ

Comment

AUX คือ PSU
                  ซึ่งไม่มีเซนเซอร์ตรงนั้น แต่โปรแกรม Speed fan ดันโชว์
                  ทำให้ค่าวัดไม่ตรง บางคน ค่าติดลบ บางคนร้อนเป็นร้อย 555

Comment

speed fan รู้สึกจะเพี้ยนบ่อยมากครับ ดูจากโปรแกรม EVEREST ยังดูน่าเชื่อถือกว่า

Comment

ยี้ๆ Speed Fan

Comment

ครับผม ที่บอกมาคือเรารู้แต่ภายนอก แต่ตัวภายในม็ดแรมจริงเราไม่รู้ครับ

นี่แหละครับ คือกลัวเวลาติดซิงค์ไป แล้วมันอมความร้อนแทนเม็ดแรมร้อนแต่ซิงค์ไม่ร้อนนี่ดิครับหนักกว่าอีก

พวกอุปกรณ์วัดภายนอกเราพอรู้ครับ แต่อยากรู้ภายใน

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Comment

Originally posted by ห้าวซัง View Post
                          ครับผม ที่บอกมาคือเรารู้แต่ภายนอก แต่ตัวภายในม็ดแรมจริงเราไม่รู้ครับ

นี่แหละครับ คือกลัวเวลาติดซิงค์ไป แล้วมันอมความร้อนแทนเม็ดแรมร้อนแต่ซิงค์ไม่ร้อนนี่ดิครับหนักกว่าอีก

พวกอุปกรณ์วัดภายนอกเราพอรู้ครับ แต่อยากรู้ภายใน

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

การที่จะอมความร้อนนั่น น่าจะขึ้นอยู๋กับสารนำความร้อนนะครับ ว่ามันจะนำได้ดีแค่ไหน

Comment

Working...
                          X