Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการตกรุ่นของ 775 เมื่อ 1366 มาเยือน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการตกรุ่นของ 775 เมื่อ 1366 มาเยือน

ส่วนตัวผมว่ายังอีกนานและหมยังหน้าด้านใช้ต่อไปเหมือนที่เคยเล่นกับ 478 มาเป็นเวลานานๆ ผมเห็นหลายท่านกังวลว่าของจะตกรุ่นไว

รอให้ I7 ให้มันลดราคามาในระดับที่รับได้แล้วค่อยสอยมาใช้ ตอนนี้ 775 ยังอีกยาวครับ อย่างน้อย 1ปีครึ่ง - 2 ปี ถึงจะไม่มี 775 มาขาย จริงๆมันจะมีมาขายตลอดแหละครับ ดูสิทุกวันนี้ ยังมี บอร์ด 478 มือ 1 อยู่เลย (พวกแบนด์ไม่ดัง) แรม DDR1 มือ1ด้วย
    ไหนจะ HDD IDE อีก ว่าง่ายๆมีครบเลย การ์ด AGPx8 7600GS/GT 7800GS 7900GS 7950GT 8600GT X1950Pro HD2600XT HD3650 HD3850 ก็ยังมีมาขายอยู่ ทั้งที่ 478 มันน่าจะดับไปนานแล้วก็ยังมีการมาต่ออายุมันจนได้ จนเกือบจะถึงรุ่นสุดท้ายของ 775 อยู่แล้ว

ความคิดผม ว่าอนาคตของ 775 คงจะอยู่ได้อีก 1ปีครึ่ง-2 ปีนั้น มันคือตลาด CPU ครับ ที่มันจะไม่ผลิตออกมาหลังจาก 1366 ออกมาได้ 1ปีครึ่ง-2ปี ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ยังคงออกมาเรื่อยๆพราะตลาด LGA775 มีผู้ใช้หนาแน่นที่สุดในขณะนี้

ยังไงผมว่า 775 ได้เปรียบ 478 ตรงที่ CPU มันเป็นแบบ Dual Core /Quad Core อ่ะครับ แถมบัทแรมก็สูง คือว่าง่ายๆ สมรรถณะ มันเหลือเฟือครับที่จะรองรับ อนาคตไปได้อีก 3ปี กรณีที่เล่น Quad Core และ 2ปีสำหรับ Dual Core

ส่วนกราฟฟิการ์ด PCI-E X16 ก็ยังมีมาให้ใช้ตลอด
    แม้จะมีการมาถึงของ PCI-E X32 ก็ยังเอามาใส่กับ LGA775 ได้อยู่ดี

หรือแม้แต่ DDR2 หรือ HDD SATA2 บอร์ด 775 ก็ยังคงทำตลาดต่อไปครับ อีกนานมากๆ จนกว่าจะไม่มีของผลิตออกมา

ท่านอื่นคิดเช่นไรบ้างครับ
    Last edited by soy; 11 Sep 2008, 04:18:38.

ทำใจ
    เป็นเรื่องปกติ

Comment

ยังดีกว่าAMD ครับเพิ่มขึ้นมาขาเดียวเอง จาก939 เป็น 940 แต่ผมก็ยังใช้ 939 อยู่

Comment

ยังไม่ตกหรอกครับ

Comment

ยังไม่ตกหรอกครับ

Comment

รอสอย Qxxxx 775 มือสอง ^^

Comment

ผมว่า 775 ก็แรงพอสำหรับทุกวันนี้และอนาคตอันใกล้อยู่นะครับ

Comment

ผมยังใช้ 478 อยู่เลย

รอ 775 ตัวแรงๆราคาลงก็จะเอา 775 มาใช้

แล้วก็คงใช้ไปอีกนานเลยครับ ก็ของมันยังแรงดีอยู่เลย

Comment

ชิวๆ ....

Comment

มีอยู่แล้วก็ใช้ได้อีกนาน 20 ปีก็ได้ ถ้ามันยังไม่เสียอ่ะ

แต่ถ้าซื้อใหม่ล่ะ ถ้า 775 ในรุ่นสูงๆ ราคาเท่า 1366 แต่ 1366 แรงกว่า จะให้ซื้อ 775 เหรอ มันก็ต้อง 1366 อยู่แล้วใช่ป่ะหล่ะ ในกรณีคนที่ซื้อใหม่ยกชุดนะ

775 ไม่ใช่ว่าอัพเกรดไม่ได้ ไม่ใช่ว่าไม่มีซีพียูขาย แต่ไม่ออกรุ่นใหม่มาให้อัพ เพราะเค้าก็หันไปพัฒนา 1366 แทน แล้วจะอัพยังไงครับพี่น้อง

มีแต่ซีพียูตัวเก่าๆ ที่เราเองก็ใช้อยู่แล้ว แถม OC รีดความแรงซะจนหยดสุดท้าย เท่าที่เทคของ 775 จะทำได้แล้ว ถ้าอยากเสียตังใช้ของแรงขึ้นมันก็ต้อง 1366 อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าใช้ E2140 แล้วอยากอัพไปเป็น Q9650 เพราะไม่อยากเปลืองค่าบอร์ดก็ตามสบายครับ มันก็แรงต่างกันโขอยู่

ถึงตอนนั้นที่ Q9650 ราคาถูกพอจะจับต้องได้ Lynnfield ก็คงจะออกมาแล้ว แต่ตอนนั้น ราคาของ Q9650 จะลดลงมาถูกกว่า Lynnfield หรือยังก็ไม่รู้นะ รู้ๆกันอยู่ว่าของค้างสต๊อกมันลดราคามากไม่ได้หรอก รับมาแพงอยู่แล้วเอามาขายถูกก็ขาดทุนแย่สิ
                    Last edited by ARES; 8 Sep 2008, 16:12:58.

Comment

ไม่มีคำว่า "ทัน" สำหรับเทคโนโลยีหรอครับ เพราะของที่เราใช้ทุกชิ้นนับว่าตกรุ่นแล้ว แม้จะเพิ่งออก เพราะถึงอย่างไรเทคโนโลยี่ใหม่ๆก็ได้มีการคิดค้นตลอดเวลา

Comment

ไม่มีคำว่า "ทัน" สำหรับเทคโนโลยีหรอครับ เพราะของที่เราใช้ทุกชิ้นนับว่าตกรุ่นแล้ว แม้จะเพิ่งออก เพราะถึงอย่างไรเทคโนโลยี่ใหม่ๆก็ได้มีการคิดค้นตลอดเวลา

Comment

pentiumIII slot1 ทุกวันนี้ยังรับใช้ผมดีอยู่เลยครับ

Comment

งิงิ ของเก่าไปของใหม่มาครับ

Comment

ใช้ตามประสิทธิภาพการใช้งานของเราดีที่สุดครับ ถ้าเครื่องไม่ตอบสนองการใช้งานของเราอย่างเพียงพอแล้วค่อยเปลี่ยน ถ้าไปตามเทคโนฯมีแต่จนกับจน

Comment

Working...
                              X