Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ q6600 ตันที่ 3.3 มาเกือบปีแล้ว ทนไม่ไหวแล้ว......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ q6600 ตันที่ 3.3 มาเกือบปีแล้ว ทนไม่ไหวแล้ว......

ช่วยด้วยคับ q6600 ตันที่ 3.3 มาเกือบปีแล้ว ทนไม่ไหวแล้ว......

อุตส่าลงทุนซื้อแรมใหม่มา

สเปก

Q6600 GO + G power pro
    DS 3 rev3.3
    crucial Ballistix Tracer 2x1 GB (8ชิพ)
    enermax 460 W

ผมเซท แบบนี้นะคับ

CPU clock ratio ----- 9x
    CPU Host Frequency (Mhz) ----- 368
    PCI Frequency (Mhz) ----- 100
    System Memory Multiplier ----- 2.00

CAS Latency Time ----- 4
    DRAM RAS to CAS # Delay ----- 4
    DRAM RAS Precharge ----- 4
    Precharge delay (tRAS) ----- 12
    ACT to ACT Delay (tRRD) ----- 3
    Rank Write To READ Delay ----- 3
    Write to Precharge Delay ----- 4
    Refresh to ACT Delay ----- 40
    Read to Prechrge ----- 3

FSB OverVoltage Control ----- +0.2
    (G) MCH OverVoltage Control ----- +0.2
    CPU Voltage Control ----- 1.37500

เป้าหมายอยู่ที่ 3.4 (อันที่จิงอยากได้ 3.6)

สิ่งที่ลองทำแล้ว (ทำมาหลายวิธีเหลือเกิน)
    ปล่อยแรม เดิมๆ / fix ที่ 5-5-5-15 (ก็ไปต่อไม่ได้)
    เพิ่มไฟไปที่ 1.40000 (ก็ไปต่อไม่ได้) ไป 1.45000 (ก็ไปต่อไม่ได้)
    เพิ่มไฟแรม ไปที่ 2.0 (ก็ไปต่อไม่ได้)
    FSB OverVoltage Control +0.2 >>> 0.3 (ก็ไปต่อไม่ได้)

(G) MCH OverVoltage Control +0.2 >>> 0.3 (ก็ไปต่อไม่ได้)
    ปิด C1E (ก็ไปต่อไม่ได้)
    ลงทุนซื้อแรมใหม่มา (ก็ไปต่อไม่ได้) ดีที่ไม่ซื้อ Gskill PK 3, 900 ไม่งั้น หงายท้องตึง
    ถ้าไม่ซื้อแรมตัวนี้มาก็คงจะไม่ตั้งกระทู้ถามหรอกคับ

สรุปว่ามันตันที่อะไรคับ อย่าบอกนะว่าที่บอร์ด หรือ cpu
    ** ที่ข้างกล่อง cpu มันเขียนว่า 1.35 V max. ** << เออ.... เอากะมันซี้.....เพิ่งจะมาสังเกต (ซื้อตอนที่มันหั่นราคาลงมาหลือหมื่นต้นๆอ่ะคับ)

PACK DATE 08/09/2007

ช่วยด้วยค๊าปปปป ทนมาเกือบปีแล้ว........ ดูหลายๆกระทู้เห็นไปกันที่ 3.6 ง่ายกันจัง

ขออนุญาติ ดันแบบน่าเกลียดหน่อยนะคับ ถ้าไม่มีคนตอบ...

PCI Frequency (Mhz) ----- 100 <<<< ลองปรับ auto ดูครับ
    CPU Voltage Control ----- 1.37500 <<< สัก 1.4

บอร์ดตัวนี้ไม่เคยเล่นแฮะ อาจตันที่บอร์ดก็ได้

Comment

V.core เห็นเขาเล่นกันสูงกว่านี้นะ

Comment

เห็นที่ 4.0 GHz
        ใช้ไฟ CPU 1.7 v. เลยมั้ง

Comment

ดันๆ ต้องการคำแนะนำมากกว่านี้คับ
          ตาม คห. ของ2ท่านบน เคยลองทำหมดแล้วคับ ใช้ไฟที่ 1.45เลย (แต่ก็ไปต่อไม่ได้)

สรุปว่ามันตันที่บอร์ดหรือไม่ก็ cpu เหรอคับ ดวงผมมันซวย ขนาดนั้นเลยเหรอค๊าปปป d(T__T")b

ปล. 5,500 กับ 100-300Mhz คุ้มไหมเอย... d(-__-")b (เก็บตังไว้กินข้าวเถอะ)

Comment

ดันๆ อยากได้คำแนะนำที่มากกว่านี้คับ

Comment

ไฟบอร์ดไส่ได้มากกว่านี้ ยัดไฟไปเลย แ้ล้วค่อยลดเอา ตามความพอใจ

Comment

ไฟครับ ใส่เข้าไป

Comment

ผมว่าน่าจะตันที่บอร์ดนะ ดู FSB ด้วย

Comment

ลอง 1.50 - 1.55 ดูก่อนนะครับ เพราะของผม Q6600 G0 3.6 Ghz ต้องยัดไปตั้ง 1.6

Comment

จริงๆ อยากจะให้เปลี่ยนซิงค์ CPU ด้วยครับ เพราะ ต้องมีการเพิ่มไฟ CPU ขึ้นไปด้วย ถ้าเป็น 2 หัว หรือ 4 หัวพวก Q9XXX ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนที่ขึ้นอย่างน่ากลัวแบบ Q6600 คราวนี้ ถ้าเพิ่มไฟ CPU แล้วจัดการความร้อนได้แล้ว ไม่ต้องกังวลอีก

เพิ่ม CPU ซัก 1.55
                      แรมปรับเป็น 5-5-5-15 ไฟ 2.2v เพราะจะได้ตัดตัวแปรเรื่องแรมไปก่อน
                      ไฟอื่นๆ ไปสุดไปก่อน ไม่ต้องกลัวครับ ถ้ามันเสถียรก็ค่อยไล่ลงมาทีละตัวครับ
                      Last edited by Gearhead; 10 Sep 2008, 17:54:35.

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                        จริงๆ อยากจะให้เปลี่ยนซิงค์ CPU ด้วยครับ เพราะ ต้องมีการเพิ่มไฟ CPU ขึ้นไปด้วย ถ้าเป็น 2 หัว หรือ 4 หัวพวก Q9XXX ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนที่ขึ้นอย่างน่ากลัวแบบ Q6600 คราวนี้ ถ้าเพิ่มไฟ CPU แล้วจัดการความร้อนได้แล้ว ไม่ต้องกังวลอีก

เพิ่ม CPU ซัก 1.55
                        แรมปรับเป็น 5-5-5-15 ไฟ 2.2v เพราะจะได้ตัดตัวแปรเรื่องแรมไปก่อน
                        ไฟอื่นๆ ไปสุดไปก่อน ไม่ต้องกลัวครับ ถ้ามันเสถียรก็ค่อยไล่ลงมาทีละตัวครับ
                        ตามพี่เกียร์เฮดเลยครับ

Comment

บอร์ดไม่เคยเล่น แนะนำไม่ถูก แต่ที่เล่นอยู่ q6600 3.6 (400x9) vcore 1.45 ประมาณนี้ ส่วนวิธีของผมคือลองเซ็ตแรมให้ได้ตามสเป็กก่อน ถ้าได้แล้วค่อยไล่ cpu ไปหา อิอิ

Comment

ทนไม่ไหว? อย่าบอกนะว่า Q6600@3.3Ghz ไม่แรง?

Comment

ซิ้งค์ครับ

Comment

Working...
                              X