Announcement

Collapse
No announcement yet.

GView Digi ดำ-เทา แนวๆ งานวัดสารพัดสี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GView Digi ดำ-เทา แนวๆ งานวัดสารพัดสี

มี GView Digi อีกตัวมานำเสนอครับ เริ่มแรกก้อแค่อยากทำฝาข้างใสแล้วใส่พัดลมมีไฟเท่านั้นครับ

เริ่มจากการซื้ออคริลิกใสมา 1 แผ่น 3mm 200 บาท วัดขนาดของฝาข้างให้พอดี แล้วใช้คัตเตอร์กรีดแล้วหักเอาครับ แล้วมาวัดตำแหน่งติดพัดลมด้านข้าง 120mm แล้ววาดขนาดที่ต้องการเจาะ เอาหัวแร้งจิ้มเป็นรูจนครบรอบแล้วใช้คีมตัดจนขาดออกจากกัน เอากระดาษทรายขัดจนเป็นรูกลมๆ และเจาะรูเพื่อยึดพัดลม ส่วนการทำสีตรงขอบเนื่องจากการทำครั้งแรก+ไม่มีฝีมือในการตัดสติกเกอร์ จึงแค่ขีดเส้น***งจากขอบ 1 ไม้บรรทัด ตรงมุมก้อวาดโค้งให้มารับกัน แล้วใช้คัดเตอร์กรีดกระดาษที่หุ้มอคริลิกแล้วลอกออก ซื้อสีมา 1 กระป๋อง 40บาท หยิบมั่วถั่วแค่ให้เป็นสีเทาเหมือนตัวเคส แล้วพ่นสีในส่วนที่ลอกกระดาษออก (พ่นด้านในของฝาครับ) พ่นไปรอบเดียวคิดว่าพอแล้วรอแห้งก้อหากระดาษกาวมาติดทับอีกชั้นเพื่อป้องกันการลอกเพราะไม่ได้ขัดอคริลิกให้สีเกาะ (ขัดแล้วมันจะหม่นครับ) จากนั้นก้อทาบลงกับเคสเลย Mark จุดที่จะยึดกับเคส แล้วใช้สว่านเจาะอคริลิกและตัวเคส ลอกกระดาษที่หุ้มอคริลิกทั้งหมดออก แล้วเอาพัดลม 120mm ติดกับฝาข้าง แล้วหาน๊อตเกลียวมาขันยึดแค่นี้ก้อแน่นแล้วครับ

ไหนๆ ก้อทำแล้วจึงคิดจะระเบิดรูพัดลมด้านหน้าด้วยเพื่อเพิ่มแรงในการดูดลมเข้า โดยการเอาสว่านเจาะรูที่เคสตรงช่องดูดอากาศด้านหน้า เจาะจนครบวงของพัดลม 120mm แล้วใช้คีมตัดออกเอาตะไบมาถูจนเรียบจนเป็นวงกลม เนื่องจากเคส GView Digi รุ่นนี้ไม่มีรูดูดอากาศด้านหน้าเคส (มันปิดตายไม่มีช่องให้อากาศเข้าเลย) ผมจึงใช้หัวแร้งจิ้มๆ ตามรอยที่วาดเอาไว้ (กะตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าธรรมดาให้อากาศสามารถเข้าได้แค่นั้น) แล้วก้อเลาะออกเอามีดปลายแหลมค่อยๆ เฉือนเนื้อพลาสติกออกจนเรียบและสวยงาม ฝาหน้าตรงข้างล่างจึงมีรูเพื่อให้อากาศเข้าภายในตัวเคสได้

ติดพัดลมตรงช่องใส่ CD 3 ช่อง ไปเห็นพัดลมติดตรงช่อง CD ของ Scythe KAMA BAY จึงเกิดไอเดียนี้ขึ้นมา เนื่องจากอคริลิกใสที่ซื้อมายังเหลือ จึงทำการวัดขนาดของช่องด้านหน้า แล้วใช้คัตเตอร์กรีดแล้วหักออก เจาะรูแล้วขัดให้เรียบตามขนาดพัดลม 120mm เศษของอคริลิกที่เลาะออกมาผมก้อตัดเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าเอาไฟแช็คลนให้อุ่นๆ แล้วดัดเป็นตัว L เพื่อทำจุดยึดกับตัวเคสกับตัวอคริลิกใส ใช้กาวติดอคริลิกติด L กับอคริลิกด้านหน้า เจาะรูเพื่อยึดกับตัวถังเคส ซื้อสีดำมา 1 กระป๋อง พ่นสีดำให้เข้าตัวเคส (อันนี้พ่นด้านหน้า ถ้าพ่นด้านหลังจะเห็นอคริลิกที่ติดกาวไว้ มันจะไม่สวย) ติดตระแกรงใส่พัดลมแล้วขันน๊อตเกลียวเพื่อยึดกับตัวเคสเป็นอันเสร็จ ติดแล้วอุณหภูมิภายในเคสเย็นได้ใจมากๆ โดนทั้ง Ram Chipset CPU ชุดจ่ายไฟ CPU โดนหมดแถมลมแรงด้วย

พัดลมมีไฟ 120mm รอบสูงสุดประมาณ 2พันรอบ เงียบมากๆ แทบไม่ได้ยินเสียงพัดลมเลย แถมลมก้อแรงใช้ได้ เป็นพัดลมธรรมดากากๆ เห็นเพื่อนซื้อมาเป็นสีฟ้า เลยไปซื้อบ้าง 75บาทx4 = 300 บาท ตะแกรง 2 อัน อันล่ะ 25บาท ตอนซื้อไม่ได้ดูเนื่องจากคิดว่ามันคงเป็นสีฟ้า กะให้พัดลมเป็นสีฟ้าอยู่แล้ว แต่พอซื้อมากลายเป็นพัดลมสารพัดสีไปได้ ช่างมันสวยไปอีกแบบ อิอิ เนื่องจากการทำครั้งแรกแถมถ้าซื้อมียี่ห้อตัวล่ะ 300up 4ตัว เสียดายเงิน เอากากๆ ก้อพอ หลอดขาดก้อเปลี่ยนหลอดเอาไม่เห็นจะยาก เน้นสวย+เย็น+ถูก

รวมๆ พัดลม120mm มีไฟทั้งหมดในเครื่องประกอบด้วย ด้านหน้า 2 ฝาข้าง 1 หลัง 1 Power 1 SinkCPU 1 รวมเป็น 6 สว่างได้ใจมากๆ ไม่ต้องติดหลอด Neon เลยแค่นี้ก้อสว่างทั้งเคส

บ่นมายืดยาวเผื่อใครที่สนใจจะได้เอาไปเป็นแนวทางได้ครับ ทำเองง่ายๆ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
    Attached Files

ต่ออีกนิด

Comment

สวยดีครับ ผมถามหน่อยเข้ามาที่ีนี่แล้วเกิดกิเลส เคสผมก็รุ่นนี้ครับอยากแกะฝาหน้ามันต้องทำไงครับมันยากไหมเพราะ่ว่าเคย
      ลองแล้วมันไม่หลุดครับ

Comment

สวยแล้วแหล่ครับท่าน

Comment

งามเนียน digi มาอีกตัวแว้ว เข้าไปโพสใน Gview Case Modding Club Thailand ด้วยนะคับ

Comment

มีน๊อตยึดหน้ากาก 5 ตัวครับ ไขออกแล้วดันขึ้นก้อหลุดครับ

Comment

สวยครับฝีมือล้วนๆ ก็ว่าจะโมเคสบ้านๆตัวเก่าให้น้องเหมือนกัน

Comment

ดัน

Comment

ใช้ GVIEW เหมือนกัน ยัง ใส่ Tuniq เหมือนกันอีก

โอ้ว เราเกิดมาคู่กันจริง ๆ

Comment

คัตเตอร์ตัดอะคริลิค เป็นแบบไหนครับขอดูหน่อยแพงไหม

Comment

ออกเเนวลิเกเเต่ก็สวยดีนะคับ

Comment

สวย จังฮู้ ๆๆ

Comment

รังถ่านอ่ะไว้ทำไรเอย

Comment

น่าน นะซิ

Originally posted by tagot View Post
                            รังถ่านอ่ะไว้ทำไรเอย
                            เออได้รังถ่าน มันทำอะไรครับ อยากรู้ อิอิอิ..............

Comment

่แนะนำ เปลี่ยน หลอด LED เป็นสีฟ้า จะงาม เด้ (ถ้าทำเองไม่ได้ ก็ไปแถวร้านที่รับซ่อมอุปกรณ์ อีเล็คโทนิค บัดกรี)

Comment

Working...
                              X