Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่องระบบร้านเน็ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่องระบบร้านเน็ท

พอดีผมจะเปิดร้านเน็ท และ เกม มีเน็ท 2 เส้น 24 เครื่อง ตอนนี้ผมคิดไว้คือ
    2 Router
    1 Saver(Linux)
    1 Switch 24 Port

อยากสอบถามว่าระบบนี้ดีมั้ย หรือมีใครมีข้อแนะนำ กรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ

Server Linux เล่นตัว ClarkConnect ก็ดีครับ ง่ายดีถ้าเริ่มคล่องค่อยขยับไปเล่น Ubuntu Server ( กำลังลองเล่นอยู่ )

ส่วน Switch น่าจะเพื่อหน่อยก็ดีนะครับ ซัก 24+8 หรือ 24+16 บางทีซื้อมาซวยจริงๆ อาจจะมี Port เสียจะได้เปลี่ยนรูได้ แล้วก็ เอา WRT54GL มาเสียบซักตัวเพื่อใครอยากได้ Wireless ใช้ จะได้สะดวกๆ ครบครันทั้งสายและไร้สาย บางทีมีคนเอา NB มานั่งเล่นก็ขายคูปองซะเลย ทำ ChillSpot หารายได้เสริมไปอีกทาง
    Last edited by Peter-C; 10 Sep 2008, 02:38:59.

Comment

Originally posted by Peter-C View Post
      Server Linux เล่นตัว ClarkConnect ก็ดีครับ ง่ายดีถ้าเริ่มคล่องค่อยขยับไปเล่น Ubuntu Server ( กำลังลองเล่นอยู่ )

ส่วน Switch น่าจะเพื่อหน่อยก็ดีนะครับ ซัก 24+8 หรือ 24+16 บางทีซื้อมาซวยจริงๆ อาจจะมี Port เสียจะได้เปลี่ยนรูได้ แล้วก็ เอา WRT54GL มาเสียบซักตัวเพื่อใครอยากได้ Wireless ใช้ จะได้สะดวกๆ ครบครันทั้งสายและไร้สาย บางทีมีคนเอา NB มานั่งเล่นก็ขายคูปองซะเลย ทำ ChillSpot หารายได้เสริมไปอีกทาง
      ท่าน Peter-C ใช้ spec ไหนทำ server linux ครับ
      hdd sata ได้ป่าว เน้นแรม+ hdd มั้ย
      อยากลองทำเป็นความรู้ครับ เห็นคนที่รับทำเค้าคิด 3000+เครื่อง spec เก่าๆก็ได้

เครื่องที่ร้าน 20 เครื่อง เนท 5 m เส้นเดียว
      hi5 ที dota แล็กกระจายครับ ยิ่งตอน up รูปลง ไม่อยากเอ่ย
      ไอ้พี่เจ้าของร้าน แนะนำให้ทำก็ไม่ทำ
      โปรแกรมคิดเงินลงให้ก็ไม่ใช้ จดมือครับ (โง่ชิป) ใช้ cafe suite
      โปรแกรม undo ก็ไม่ใช้ ลงทั้ง deepfreeze,harddisk guard
      คงกลัวผมว่างงานมั้ง (ขยันโกส)
      เด็กเฝ้าร้านอีกคนมันลง cabal เถื่อน dota เสียงหายก็มาโทษ
      แทนที่จะล็อคไดร์ เก็บไฟล์ setup ให้ลูกค้า
      เช็คเครื่องที่ ไม่ mp3 ก็รูปโป้เกย์ แม่งขยันโหลดจัง
      จะใช้ cafe suite ซ่อนไดร์ก็ไม่ชอบ
      (เดี๋ยวใครก็ได้แจ้งตำรวจมาจับที)
      ยิ่ง พรบ.50 ออก ยังจดมืออยู่ กล้องก็ไม่มี 500000แน่ๆ
      ในเมือ่ dota แล็ก ก็ forword port ให้ไม่ต้องคีย์ได้เลย 555 สะใจดี
      ตอนนี้จะลาออกแล้ว เบื่อครับ
      อยู่ไปก็มีแต่ปัญหา ทางแก้ก็มีแต่ไม่ทำปัญหาเดิมๆเลยไม่จบ จะได้แก้ปัญหาใหม่
      ชอบจังคำพูดใครนะ ชีวิตไม่มีคำาว่าล้มเหลว มีแต่ล้มเลิก
      ไปเป็นช่างพันธ์ทิพย์เหมือนเดิมดีกว่า

Comment

^

แจ้ง ลิขสิทธิเลย ครับ มีรางวัลนำจับ ^^

แต่ไม่แนะ นำนะ เพราะ คนเรา ประกอบอาชีพสุจริต ดีกว่า

ความคิดเจ้าของร้าน กับ ลูกจ้างไม่เหมือนกันนะครับ

บอกเฉยๆ ดูร้าน เกมให้เค้าเหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นลูกจ้าง แค่ ซ่อม ติดตั้งโปรแกรม ฯลฯ ตังได้มั่งไม่ได้มั่ง ไม่ซีเรียส ขอแค่ อากาศ ร้อน มีที่ แวป เข้าไปเล่นเน็ตฟังเพลง ปริ๊น สแกน ไม่เสียตังก็พอ ^^

ps. เจ้าของร้าน มี ที่ดีและไม่ดีนะครับ ผมก็เจอหลายคน ขนาดผมทำให้ถูกๆ ยังต่อ แถม ทำเสด บอกไม่ดี คนเก่าดีกว่า ฯลฯ แต่ที่ดีก็ มีแต่ดีน้อย ( ที่ดีๆ ผมทำให้เค้า ฟรีอะ ไม่ว่าจะปัญหาอะไร ไปได้ตลอด แต่ พวกปัญหาเล็กๆ ร้านแย่ๆ เรียกผมก็ไม่ค่อยไป บอกไม่ว่าง )

Comment

Working...
        X