Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน Hardware ใหม่จำเป็นต้องลง Windows ใหม่ด้วยรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน Hardware ใหม่จำเป็นต้องลง Windows ใหม่ด้วยรึเปล่าครับ

ในกรณีเปลี่ยน MB Ram VGA ใหม่ แต่ใช้ HD ลูกเดิม
    เราต้องลง Windows ใหม่รึเปล่าครับ หรือว่าไม่ต้องลงก็ใช้ได้ครับ
    เพราะลงโปรแกรมไว้เยอะแล้ว ถ้าลง Windows ใหม่ก็ต้องไล่ลงใหม่อีกนะครับ

ที่ไม่อยากลงใหม่ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ลงไม่เป็นครับ เอิ๊ก ๆ ยกให้ร้านลงให้ก็แพงดีจัง
    ถ้าลงใหม่ อยากจะ Fdisk fullformat ทั้งลูกไปเลยนะครับ แล้วแบ่ง Partition
    จาก 2 เป็น 4 แต่ปัญหาคือ ผมทำไม่เป็นตั้งแต่ Format harddisk นะครับ
    ใครพอแนะนำคร่าว ๆ ได้มั้ยครับ ผมจบ IT มา อย่างอื่นพอรู้เรื่องบ้าง มาตายเรื่องลง Windows
    นี้ละครับ เกิดมาไม่เคยทำซักที (คอมมันไม่เจ๊งนะครับ เลยไม่มีโอกาสได้ลองลง) ถ้าได้ทำทีนึง
    น่าจะทำได้แล้วนะครับ

ไม่จำเป็นต้องลง Windows ใหม่ครับ ลงเฉพาะไดร์เวอร์ Hardware เท่านั้น
    ** ถ้าจบ IT มา เขาไม่สอนหรือครับ งั้นคงต้องเรียนรู้เองไม่ยากครับ ซื้อหนังสือมาดูก็ได้

Comment

ซะอย่างงั้น...

Comment

ต้องแก้รีกิสตี้นิดหน่อยครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนเมนบอร์ด พอทำแล้วก็ถอดฮาร์ดดิสไปใส่เมนบอร์ดใหม่ได้ลยครับ อยากได้รีกิสตี้ที่ว่า เมล์มาขอแล้วกันเดี๋ยวจัดให้

Comment

ไม่ต้องงับแต่ถ้าเปลี่ยน CPU เปลี่ยน บอร์ดก้อฟอไปเถอะคับ

Comment

พอดีจะซื้อ Mainboard ใหม่ แล้วยก Hardware เก่าทั้งยวงไปใส่ MB ใหม่หมดเลย
            อย่างนี้ไม่ต้องลงก็ได้ใช่มั้ยครับ ค่อยโล่งใจหน่อย
            จบ IT ส่วนมากเค้าสอนเป็นทฤษฎีอะครับ ปฏิบัติเข้า Lab ให้ทำ ไม่ค่อยมีเลย ใครอยากเป็นคือ
            ต้องศึกษาเองเอานะครับ ผมตอนเรียนก็ศึกษาแต่เกมส์ เพิ่งมาจริงจังก็ตอนเรียนจบ แต่ลง Windows
            นี้ละ ทำไม่เป็นซะงั้น

Comment

ถ้าบอร์ดที่มีชิพเซทเดียวกัน ไม่ต้องลงครับ แต่จริงๆผมแนะนำให้ลงใหม่ครับ ปกติ เวลาติดตัง วินจะทำการเซทค่าต่างๆบนบอร์ดใหม่ การ รีมูลไดร์เวอร์ออกแล้วเปลี่ยนบอร์โเลย อาจไม่สมบูรณ์เหมือน ลงใหม่ครับ

Comment

MB ใหม่ลงใหม่จะเวิกว่าครับ

Comment

Ok ครับ ขอบคุณทุกท่าน เดี๋ยวลง Windows แล้วไล่ลงโปรแกรมใหม่เอาก็ได้ครับ

Backup ตัว Setup ที่จำเป็นใช้ไว้เรียบร้อย

Comment

Originally posted by mooh View Post
                    MB ใหม่ลงใหม่จะเวิกว่าครับ
                    ใช่แล้วคับ คงมี แค่ m/b นะคับที่จะเป็นต้องลง windows ใหม่

Comment

ลงใหม่ดีที่สุดครับ ถึงจะไม่ลงใหม่แต่ใช้งานได้ เดี๋ยวก็เอ๋อครับ ลงใหม่ชัวกว่า

Comment

Working...
                      X