Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD อ่าน - เขียน ช้ามากครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ฒ๊ Bad หรือป่าว ลองเข้า Dos แล้วพิม Chkdsk ดูครับ

Comment

Originally posted by missionman View Post
      ฒ๊ Bad หรือป่าว ลองเข้า Dos แล้วพิม Chkdsk ดูครับ
      ไม่มี bad ครับ ลองแล้ว
      ขอบคุณครับ

Comment

มาบอกว่าเช็คสาย SATA ด้วยนะครับ
        วิธีทดสอบนะครับ อย่าเพิ่งรันโปรแกรมอะไรนะครับ
        เข้าวินโดวส์เสร็จแล้ว รอโหลดโปรแกรมอะไรให้เรียบร้อย
        - ลองดูว่าฮาร์ดดิสก์ลูกไหนมีปัญหา โดยการลอง COpy ไฟล์สัก 1GB ไปใส่อีกตัวนึง
        ถ้าเกิดอาการหน่วง ผิดปกติ หรือค้างไปเลย ให้สันนิษฐานว่า สาย SATA ของตัวนั้นน่าจะมีปัญหาแล้ว
        - ลองถอดสายออก แล้วรันวินโดวส์ดูว่าอาการหน่วงหายไปหรือยัง ถ้าหายก็ไปหาซื้อสาย SATA เส้นใหม่เลยครับ

อีกสาเหตุนึง อันนี้มาจากความร้อน
        - เมื่อเราใส่ฮาร์ดดิสก์เพิ่ม แล้วมันไปบังทางลม ทำให้ระบายความร้อนได้ยากขึ้น และตัวฮาร์ดดิสก์เองก็ร้อน
        ทำให้อุณหภูมิในเคสเพิ่มขึ้น CPU ร้อนขึ้นจนทำงานไม่สเถียรอันนี้ก็อาจจะมีอาการหน่วงๆ ได้ครับ

สาเหตุสุดท้าย PSU จ่ายไฟไม่พอ
        - ฮาร์ดดิสก์มากลูกก็บริโภคไฟมากขึ้น PSU บางตัวจ่ายไฟมากพอที่จะบู๊ตหรือใช้งานได้ แต่เมื่อมีการโปรเซสหรือถ่ายโอนข้อมูลที่ต้องใช้มากขึุ้น การจ่ายไฟไม่พอก็ทำให้มีปัญหาได้เช่นกันครับ
        แนะนำ PSU 450 วัตต์แท้ ขึ้นไปนะครับ ของเจ้าของกระทู้ เป็น 450ติดเคสน่าจะจ่ายไฟจริงแค่ 300-350วัตต์

Comment

ถ้าสามารถตั้งโหมดของSata ได้
          -ลองตั้งโหมดอื่นดูครับ เช่น เป็นraid แล้วลงวินโดว์ใช้แผ่นไดร์เวอร์raid ลงเอา
          -ลองเปลี่ยนเป็นโหมดอื่นๆ ที่ไม่จำเป็นต้องลงวินใหม่ เช่น IDE,ACHI

อาจจะไปซื้อ การ์ดบัส ที่ทำให้มีพอร์ท sata เสียบที่ช่องPCI ดูก็ได้ แล้วเอา HDD ไปเสียบ(PCI Sata card.)
          ปล.จัมเปอร์HDD ถ้าจะลองตั้งเป็น sata3.0 ถอดทิ้งไปเลย อย่าไปสลับเสียบอีกที ผมเคยแล้ว เครื่องเอ๋อเลย แบบปลดจาก1.5 เป็น3.0 แล้วไปเสียบอีกช่องที่เหลือ
          Last edited by Zepherous; 12 Dec 2008, 15:07:17.

Comment

อาการดังกล่าวหายไปเมื่อฟอแมตแล้วลง OS ใหม่ครับ...แต่ไม่นานก็เป็นอีก
            กังวลอย่างเดียวคือถ้าบอร์ดมีปัญหาจะวุ่นเอามากๆ หายากๆ แล้วด้วย 478 เนี่ยครับเหอะๆ
            ถ้าจะหาตัวมารองรับอุปกรณ์ที่มีนี่ควรเป็นของอะไรดีครับ?

P4 2.4GHz
            Ram bus 400
            VGA - Slot APG 8x
            HDD sata
            ขอบคุณครับ

Comment

เน่าซะแล้ว

เคยเป็นอยู่ ซื้อต่อใครไม่รุ้ในบอร์ด เอาของเสียมาหใ้ห้เป็นอย่างนั้นเลย วิ่งช้ามาก

เอาไปเครมซะ

Comment

- -

Comment

มันหมดประกันนานแล้วด้วยซิครับ ใช้มาจะหกปีแล้วอ่ะ

Comment

จานเน่าแล้วครับ ล้างด่วน เอ้ย เอาไปเคลมซิครับ ยังมีประกันป่าววววววว

Comment

เฮ้อออ ตกลงมันเป็นที่อะไรอ่ะครับ ของผมก็เป็นอาการแบบนี้เลย ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย

Comment

ผมแก้ได้แล้วนะครับ ของผมมันเกิดจากตรง Device Manager >> IDE ATA/ATAPI controllers >> Primary IDE Channel มันมีอันนึงเป็น PIO Mode ทำให้อ่านได้ช้าครับ

ปล. ลองดูวิธีจากในนี้ละกันครับ คห.ที่6
                        http://forums.techguy.org/hardware/5...-sata-hdd.html

Comment

ขอบคุณครับ ผมก็เคยปรับเหมือนกัน แต่พอรีสตาร์ท มันก็มาเป็ฯเหมือนเดิมอีก เฮ้อ

Comment

ผมปรับแล้วมันไม่เปลี่ยนให้ แต่พอดีมีคนนึงแนะนำให้ uninstall driver ของ Primary IDE Channel ไปเลยครับ พอรีสตาร์ทมาก็เร็วขึ้นเป็น 60+ mbps

ตอนนี้ทดลองใช้งานมาได้สัก 7-8 ชม.แล้ว โอนไฟล์อะไรเป็นปกติแล้วครับ ^^

Comment

ลบไดรฟเวอร์มันก็เคยครับ หายเหมือนกัน แต่เป็นปกติแป๊ปเดียวเองครับของผม ซัก2 ชม.ก็เป็ฯแบบเก่าอีกละ เหอะๆ
                              สงสัยเป็นที่ บอร์ด มันชรามากแล้ว T-T asus p4p800

Comment

คือผมหาข้อมูลเลยมาเจอกระทู้นี้ เพราะผมซื้อ HDD 40 GB IDE มาจากในนี้ เเล้วก็เกิด อาการ อ่าน-เขียน 2MB/sec ตอลดเลยครับ
                                เเล้วก็มีเสียง วี๊ด.... เเกร๊ก เเกร๊ก เสียงมันบูทรอบ เเบบนั้นอะ ดังตลอด เเบบนี้

ผมก็นึกว่ามันเสีย เลยหาข้อมูลก่อนดีกว่า จนมาเจอที่นี้

Originally posted by badztua View Post
                                ผมแก้ได้แล้วนะครับ ของผมมันเกิดจากตรง Device Manager >> IDE ATA/ATAPI controllers >> Primary IDE Channel มันมีอันนึงเป็น PIO Mode ทำให้อ่านได้ช้าครับ

ปล. ลองดูวิธีจากในนี้ละกันครับ คห.ที่6
                                http://forums.techguy.org/hardware/5...-sata-hdd.html
                                ผมก็ได้ทำตาม ซึ่งมันเหมืนอย่างที่บอกเลย มันมีอันนึงเป็น PIO Mode
                                จริงๆ จึงทำการ Uninstall มันซะ
                                เเล้วก้ ReStart

ผลก็คือ มันเปลียนจาก PIO Mode เป็นให้ Ultra DMA Mode 5 ให้ AUTO

ต่อมาผมก็มาลองเทสความเร็ว ดังนี้

ดีกว่าเดิมเยอะเลยครับถึงเเม่ มันจะขึ้นๆ ลงๆ ก็เถอะเเล้วเสียง เสียง วี๊ด.... เเกร๊ก เเกร๊ก ก็หายปริดทิ้ง ด้วยครับ

ผมลืมบอกว่า ผมใช้ POWER เเค่ 350 ของเดิมๆ

เเล้วผมก็เกิดสงสัยอีก ทำไมความเร็วมันขึ้นๆลงๆ

เลยเเกะไปลองอีกเครื่อง Power 750 W

เเล้วลองเทสความเร็วซึ่งดีขึ้นเยอะ อ่าน-เขียน ความอยู่ที่ 50 - 53 MB / Sec ตลอดเลยครับ

สรุปมันเกี่ยวกับ Power ไหมครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้
                                Last edited by akirabenz; 7 Sep 2009, 22:02:23.

Comment

Working...
                                X