Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อกราวด์ของ PSU Tagan ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อกราวด์ของ PSU Tagan ครับ

PSU Tagan มันจะมีสายกราวด์มาให้ 1 เส้น จำเป็นมั้ยคับที่จะต้องต่อสายกราวด์นั้นด้วย

ผมมีกราวด์อยู่แล้ว 1 เส้นคับ

ต่อดีกว่าไม่ต่อครับ ปลอดภัยไว้ก่อน จะให้ดี เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกตัวควรต่อ ระบบนี้นะครับ

Comment

ต่อดีกว่าไม่ต่อครับ ปลอดภัยไว้ก่อน จะให้ดี เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกตัวควรต่อ ระบบนี้นะครับ

Comment

ขอบคุณคร้าบ

กราวด์เดิม 1 เส้น PSUอีกเส้น ปลอดภัยx2 *0*

Comment

แนะนำว่าให้ต่อสายดินครับ ต่อเข้ากับโครงเหล็กของเคสตรงไหนก็ได้ที่มันไม่เคลือบสีนั่นแหละครับ

Comment

อย่างท่านบนบอกครับ ต้องมีสายดินด้วย ถ้าไม่มีสายดินต่อไปก็ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้ามีสายดินมันเป็นความปลอดภัยทั้งผู้ใช้เองและเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นด้วย

Comment

ดีน่ะที่ถามเรื่องนี้ผมเคยเจอมากับตาใช้ได้แค่วันครึ่งหลังต่อสาย กราวด์ ทีเดียวไฟรั่วครับเกิดระเบิด ร้องเลยครับ M/B RAM พัดลม CPU HD VGA พังหมดเลยครับ ร้องเลยผมนี้คือเรื่องจริง ไปเปลื่อนได้ตัวใหม่มาครับเลยไม่กล้าต่อสาย กราวด์ อีกเลย ผมใช้ตัวนี้เลย TG580-U38

Comment

ต่อแล้วลากๆๆๆๆๆๆๆจิ้มลงดินเลยย

ระบบไฟฟ้า ในประเทศไทยยังไม่มีการ ใช่ระบบ กราวจากปลั็กต่อที่ สมบูรเท่าไร

ส่วนมากจะมีพวกบริษัทใหญ่ๆ ตามบ้านหายาก

Comment

อยู่ชั้น17ลากลงดินไม่ไหว

Comment

ใครที่อยู่หอหมดสิทธิครับ

Comment

ของผมใช้เฉพาะชั้นล่างครับเพราะเครื่องคอมอยู่ชั้นล่างหลักๆก็ทำงานชั้นล่าง ชั้นบนก็แค่ 2 เส้นปรกติครับ ผมว่าสาเหตุที่เมืองไทยไม่นิยมต่อสายกราวน์(เมืองนอกมีหมดแล้ว)น่าจะมาจากต้นทุนสูงครับ เพราะสายไฟชั้นล่างผมเดินเองทั้งหมดถึงได้รู้ว่า แม่...แพงแบบนี้เองมันถึงไม่มีใครทำ(แพงจริงๆนะ ลองไปถามราคาสายไฟ 2x2x1.5ดูดิ) แต่เอาความปลอยภัยครับเพราะต้องซ่อมเครื่องให้ลูกค้าด้วย กันไว้ดีกว่าแก้ ถอดรองเท้าแตะเครื่องไม่มีดูดครับ อิอิ

Comment

อยู่ชั้น17ลากลงดินไม่ไหว
                        ลงกระถากต้นไม้ก็ได้คับ จ๊าก...

Comment

lสรุปว่า ต้อง ตอ ยังไง ต่อ เข้า กับ เคส หรือ ต่อ ลงดิน ถ้า อญุ่ ชั้น บน ๆ จะ ตต่ ลงดิน ยังไง แล้ว ถ้าไม่ต่อม ผล อะรัย มั้ย ถ้า ให้ ต่าอ เชข้า กับ แคส ผม กัวมันจะช๊อต ทั้ง หมด น่ะ

Comment

lสรุปว่า ต้อง ตอ ยังไง ต่อ เข้า กับ เคส หรือ ต่อ ลงดิน ถ้า อญุ่ ชั้น บน ๆ จะ ตต่ ลงดิน ยังไง แล้ว ถ้าไม่ต่อม ผล อะรัย มั้ย ถ้า ให้ ต่าอ เชข้า กับ แคส ผม กัวมันจะช๊อต ทั้ง หมด น่ะ

Comment

เห็นใจคนอยู่หอครับ
                              แต่ถ้าอยู่บ้านก็ทำปลั๊คใหม่ใช้ชนิดที่มีสายดินแล้วลากสายนั้นลงดิน(มัดติดกับแท่งโลหะแล้วปักลงดิน) เราก็จะได้ปลั๊คที่มีสายดินเอาไว้ใช้กับคอม หมดปัญหาเรื่องไฟรั่ว ไฟดูด
                              สำหรับสายดินของ tagan ถ้าไปดูในคู่มือเขาแนะนำให้ไปต่อเข้ากับ กราวของเมนบอร์ด (แต่ปลัคเราต้องมีกราวด้วยนะครับ) ผมก็ใช้วิธีนี้

Comment

Working...
                              X