Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการเคลมเมนบอร์ด / แรม กับอาการที่เป็นตอนนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการเคลมเมนบอร์ด / แรม กับอาการที่เป็นตอนนี้หน่อยครับ

คือตอนนี้สงสัยว่า ไม่เมนบอร์ดก็แรมที่เสียครับ อาการคือเวลาใส่แรมเป็นคู่

ไม่ว่าสลับช่องหรือลองเสียบยังไง ถ้าใส่พร้อมกันสองอันเครื่องมักจะชอบค้าง ส่วนมากเป็นเวลาที่ดูหนังครับ แต่ใส่อันเดียวไม่มีอาการอะไรเลย (kington 1024x2)

เมนบอร์ดยังอยู่ในประกันแต่เป็นของมือสองไม่มีกล่อง มีแต่เมนบอร์ด ฝาหลังแล้วก็สติ๊กเกอร์ เวลาไปเคลมต้องใช้อะไรบ้างครับ แล้วอาการอย่างนี้จะเคลมได้ไม๊

ผมอยากจะลองเอาไปเคลมทั้งแรมและเมนบอร์ดเลยครับ

ใครรู้หรือเคยเคลมช่วยตอบหน่อยน่ะครับ ขอบคุณมาก

ีลอง upbios ยังคับ

Comment

เครมได้ครับ บอกใส่แรมคู่แล้วค้างครับ

เอา เมนบอด+ แรม ไปครับ ครับ ใส่ถุงไปด้วยเวลาไปเครม

Comment

Originally posted by charif View Post
        ีลอง upbios ยังคับ
        อัพแล้วครับ รุ่นสุดท้ายของมันเลย

Originally posted by kgb99 View Post
        เครมได้ครับ บอกใส่แรมคู่แล้วค้างครับ

เอา เมนบอด+ แรม ไปครับ ครับ ใส่ถุงไปด้วยเวลาไปเครม
        ขอบคุณครับ

ขอถามอีกนิดว่า ประกัน hardwarehouse เคลมที่ไหนครับ และใช้เวลานานมากไม๊ ผมอยู่แถวเสรีฯ ไม่รู้จะมีศูนย์รึเปล่า แต่ถ้าให้ไปพันทิพก็ไปได้ครับ

Comment

ถ้าจะเทสว่าแรมเสียรึเปล่ามันมีโปรแกรมช่วยเทสได้

MemTest86+ v2.01 หาใน google ดูครับ

โหลด iso ไฟล์มาไรท์ลงแผ่นแล้ว boot จาก CD ได้เลย

มันจะ test ให้เอง พอครบ Test#10 ก็กด Escape ไ้ด้เลย สะดวกดี

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
            ถ้าจะเทสว่าแรมเสียรึเปล่ามันมีโปรแกรมช่วยเทสได้

MemTest86+ v2.01 หาใน google ดูครับ

โหลด iso ไฟล์มาไรท์ลงแผ่นแล้ว boot จาก CD ได้เลย

มันจะ test ให้เอง พอครบ Test#10 ก็กด Escape ไ้ด้เลย สะดวกดี
            ขอบคุณครับ แต่คิดว่าเป็นที่เมนบอร์ดนั่นแหละครับ

เพราะ ใส่แรมอันเดียว ไม่ว่าอันไหนก็ไม่มีปัญหา แต่พอใส่ด้วยกันมีปัญหาเลย

ไม่รีสตาร์ตเอง ก็ค้างดื้อ ๆ เลย

แต่อยากรู้มาก ๆ คือเคลมใช้เวลานานไม๊ครับ ถ้านานมากก็คงจะขายไปถูก ๆ แล้วไปซื้อใหม่ดีกว่า (เป็นเดือนไม่ไหวแน่)

Comment

Working...
            X