Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำให้เครื่อง Boot Dos ได้อย่างไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำให้เครื่อง Boot Dos ได้อย่างไง

ผมอยากให้เครื่องผมนั้นBOOT เข้า Dos ก่อน (ผมจะลง Karaoke ใน Dos และ เล่น Karaoke ใน Dos เพียงอย่างเดียว )
    จะมีวิธีทำไหม ให้เครื่อง เข้า Dos เลย แบบไม่ต้องใช้แผ่น Boot ในการเข้า

thx มากๆสำหรับทุกคำตอบ

boot ด้วย แผ่น แล้ว format c:\s

Comment

ลงdosเลยงับ

ล้อเล่นน่ะ

คงจะต้องทำแผ่นบูทน่ะคับ วิธีก็เตรียมแผ่น floppy disk 1แผ่น สั่งให้วินโดว์มันจัดการformatโดยเลือกให้มันใส่ system files ลงไปด้วย
      วิธีนี้ผมทำมาตั้งแต่win95 ตอนนี้xpมันยังทำได้อยู่รึเปล่าไม่ทราบนะคับ

แต่ถ้าวิธีตามเรปบนคือคุณจะต้องใช้dosอย่างถาวรคับ

เพิ่มเติมนิดนึง จะว่าไปใช้วิธีแบ่งพาร์ทิชันได้ป่าวหว่า โดยใช้ partition magic เข้าช่วย วิธีทำยาวเหยียด = =

Comment

ใช้โปรแกรมdos-boxเปิดเอาจากในwindowsไม่ได้เหรอครับ

หาเอาจากgoogle

Comment

Working...
        X