Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครที่ใช้ 3000+ กับ A8N-E มีใครเป็นแบบนี้บ้าง เข้ามาดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครที่ใช้ 3000+ กับ A8N-E มีใครเป็นแบบนี้บ้าง เข้ามาดูหน่อยครับ

รายละเอียดมีดังนี้

CPU - Athlon64 3000+ E6 (Venice)
    MB - A8N-E
    RAM - Corsiar VS UCCC 1024*2 Dual
    VGA - X1650PRO 256 DDR3

ผม up bios เป็น 1013 แล้วนะครับ ผมมีข้อสงสัยหลายข้อดังนี้

1. คือว่าที่อุณหภูมิห้องประมาณ 28-32 Temp CPU Idle 49-54 Full 55-60 Vcore 1.40-1.42 ใน bios มันเป็น auto ถามว่าอุณหภูมิผิดปกติไหมครับ เกิดจากอะไรได้บ้าง เป็นไปได้ไหมว่า mainboard จ่ายไฟเกิน zink เดิมที่มากะ cpu แต่ผมได้ถอดมาทา silicon ใหม่แล้วนะครับ

2. ถ้าจะ clock MB ตัวนี้ clock ไปได้ไหมครับ ผมได้ลองตามวิธีที่คุณ wikorn แนะนำตามกระทู้เก่า ๆ ดัน bus ไปไม่ค่อยได้เลย แล้ว Temp CPU สูงมาก ๆ 60 up

3. ลอง test Aquamark3 test ไม่ผ่านเกิดจากอะไรครับ แต่ Test 3D Mark ผ่านทุกตัว งงครับ เกิดจากอะไรครับ

4. Driver ตัวไหนดีสุดตอนนี้สำหรับ X1650 Series แล้วพวก Omega ดีไหมครับ

ก็ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบนะครับ เพราะไม่เคยใช้ 939 กับ ati เลยครับ กังวลมาก ๆ
    ถ้ามันผิดปกติจะได้ไป clamp อ่ะครับ
    Last edited by Tackichi; 17 Jan 2007, 15:40:29.

ดัน ๆ ไม่มีใครตอบเลย

Comment

ผมใช้ Athlon3000+ กับ A8N-E และก็X1950 ใล่ทีละข้อละกัน
      1.ผมคล็อกแล้ว Full ไม่เกิน 46 ห้องผมก็อุณหภูมิ 28-32 ร้อนไปเยอะเลยครับลองถอดซิ้งมาทาซิลิโคนใหม่ดู
      2.ผมคล็อกแบบไม่แฮ็งได้ที่ 2.52ครับมากกว่านี้ไม่ได้แล้วอาจเป้นที่ตัว cpu ด้วยน่ะครับ
      3.Aquamark ต้องลงไฟล์แก้1ตัวสำหรับการ์ด ATi ครับถ้าไม่ลงมันจะเทสไม่ผ่านคับผม
      4.ตอนนี้ผมได้ลองใช้ Omegaตัวล่าสุดที่ทำจาก 7.1 ลองเล่น SCDA เดินทะลุกำแพงได้เฉยเลย- -
      ต้องกลับไปใช้ C7.1 เหมือนเดิมถึงหายครับผม

Comment

1. คือว่าที่อุณหภูมิห้องประมาณ 28-30 Temp CPU Idle 49-52 Full 55-58 Vcore 1.40-1.42 ใน bios มันเป็น auto ถามว่าอุณหภูมิผิดปกติไหมครับ เกิดจากอะไรได้บ้าง เป็นไปได้ไหมว่า mainboard จ่ายไฟเกิน---------------ปกติทั้งเรื่องไฟ และ อุณหภูมิครับ

2. ถ้าจะ clock MB ตัวนี้ clock ไปได้ไหมครับ ผมได้ลองตามวิธีที่คุณ wikorn แนะนำตามกระทู้เก่า ๆ ดัน bus ไปไม่ค่อยได้เลย แล้ว Temp CPU สูงมาก ๆ 60 up
        ---------------ลองหาดูก่อนซิครับว่า แรมวิ่ง 1ต่อ1ตันที่เท่าไร แล้วเดียวค่อยว่ากัน ถ้าได้สัก 230 มันน่าจะได้บัส 280 เวลาทดแรม เดียวM ไปหาถ้าว่าง 55

3. ลอง test Aquamark3 test ไม่ผ่านเกิดจากอะไรครับ แต่ Test 3D Mark ผ่านทุกตัว งงครับ เกิดจากอะไรครับ
        --------------อันนี้คงเรียบร้อยแล้วนะครับ

4. Driver ตัวไหนดีสุดตอนนี้สำหรับ X1650 Series แล้วพวก Omega ดีไหมครับ--------ผมว่า OMAGA OC ได้ไกลดีครับ

Comment

ลอง clock แล้วมันไม่เก็บค่าให้อ่ะครับ พอจะมี bios ตัวไหนที่เสถียรบ้างครับ

Comment

ไม่เก็บค่า แปลว่าไม่เซฟใช่ปะ
            ังั้นลองแฟรชเวอร์ชั้นนี้ ซ้ำลงไปอีกทีครับ

Comment

Working...
            X