Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาฝาก:วิธีทำNotebook Coolerด้วยตัวเองแบบง่ายๆ (กลับมาแล้วหลังจากทดลองLHC)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอามาฝาก:วิธีทำNotebook Coolerด้วยตัวเองแบบง่ายๆ (กลับมาแล้วหลังจากทดลองLHC)

ก่อนอื่น กลับมารายงานว่า หลังจากการทดลองLHCในวันนี้ โลกเรายังอยู่ดีครับ... (มั้ง) แต่ยังไงมันก็ยังไม่ได้ยิงโปรตอนมาชนกันนี่นา.. ไม่เป็นไร เอาเป็นว่าวันนี้โลกเรายังอยู่ดีครับ

หายไป1วัน กลับมาพร้อมของฝาก
    มาทำNotebook Coolerด้วยตัวเองกันดีกว่า

รูปเยอะหน่อย ทนรอกันนิดนะครับสำหรับคนเนตช้า

พอดีวันนี้ออกไปเดินเล่น ก็เจอกับตะแกรงเข้า ถูกใจมากๆเพราะขนาดมันพอดีกับเครื่องผมเลย เป็นตะแกรงใส่เอกสารขนาดA4 (ใหญ่กว่านิดหน่อย) ก็สอบกลับบ้านมาเลย แล้วก็มารื้อเอาพัดลม12เซนต์ที่ไม่ได้ใช้ออกมา จะเป็นยังไงมาดูกันเลยครับ

พอกลับมาถึงบ้านก็มีของดังนี้

ไอเดียหลักก็คือ เอาตะแกรงคว่ำ เอาคอมพ์วางโดยที่มีพัดลมอยู่ด้านล่าง แบบนี้~

แต่จะวางเข้าไปเฉยๆมันก็กระไรอยู่ มาโมกันเลยดีกว่า
    ก่อนอื่น ไขเอามือจับออกมาก่อน (หรือเค้าเอาไว้กันเอกสารหว่า ไม่แน่ใจ)

แล้วก็เอนมันลงมาเลยครับ เอนให้ได้ระดับตามสไตล์ Notebook Coolerตามท้องตลาด

ต่อมาเราก็เอามาวางเทียบกับตัวเครื่องโน็ตบุ๊ค กะให้ตำแหน่งพัดลมนั้น พอดีเพื่อที่จะพัดให้เข้าช่องCPU, RAM, VGA Card(ถ้ามี) บังเอิญของผมไม่มีการ์ดจอแยก อิๆ

แล้วก็ไขน๊อตติดลงไปเลย มันเป็นตะแกรง ยังไงก็ทะลุได้อยู่แล้วครับ แต่เวลาทำระวังนิดนึง อย่าให้ตะแกรงบาดมือได้ล่ะ

ทีนี้ก็เหลือตกแต่งอีกเล็กน้อย ผมแกะเอาโฟมรองที่เป็นวงๆ มาวางให้ตรงจุดกับปุ่มยางรองใต้โน็ตบุ๊ค เพื่อกันลื่นครับ

พร้อมกันนั้นก็ ใช้ที่หุ้มด้ามปากกา (หาซื้อได้ตามB2S) เอามาแปะทับน๊อตด้วยกาว2หน้า กันมันขูดกับเครื่องโน็ตบุ๊คสุดที่รักของเรา

จากนั้นก็นำส่วนที่เหลือมาติดกับฐาน กันลื่นครับ

เมื่อมีพัดลมแล้ว จะเอาอะไรจ่ายไฟให้พัดลมล่ะ
    เนื่องจากพัดลมของผมเป็นหัว 3Pin

นอกจากเตรียมAdaptorแล้ว ยังต้องเตรียมหัวแปลงจากMolex เป็น 3Pinเอาไว้ด้วยครับ
    Adaptor 800mA ซื้อไว้นานแล้ว ตั้งแต่โครงการ1ได้มั้ง.. (ตอนนี้ลิงค์ภาพเสียหมดแล้วT-T)

ลองเอาเครื่องวางดู ก็จะได้หน้าตาแบบนี้หล่ะ

เรียบร้อยสวยงาม~

ข้อควรระวัง
    - ขณะทำควรระวังมือด้วยนะครับ ตะแกรงค่อนข้างคมทีเดียว เผลอนิดเดียวอาจได้เลือด!!
    - เนื่องจากเราเอาตะแกรงใส่หนังสือมาดัด ทำให้มันอาจไม่ค่อยนิ่งหรือมั่นคงนัก ดังนั้นทางที่ดีอย่าพิมพ์บนตัวโน็ตบุ๊คจะดีกว่า เพราะมันจะเด้งๆๆๆ ดังนั้นแนะนำให้หาKeyboard USBมาใช้ครับ

ยังไงก็ลองหาของใกล้ตัวมาทำกันดูนะครับ ทีแรกผมก็กะจะซื้อCooler ของมียี่ห้อมาใช้เหมือนกัน พอดีวันนี้ไปเดินห้างเห็นมีอุปกรณ์น่าสนใจพอดี เลยซื้อกลับมาทำ ประหยัดไปได้เยอะเลยครับ
    รวมๆแล้วก็
    - ตะแกรงวางเอกสาร ~150บาท
    - พัดลม 12CM ของAkasa ~300บาท
    - Adaptor จำไม่ได้ เก่ามากแล้ว แต่น่าจะประมาณ 350-375บาท
    - ที่รองด้ามปากกา กับเทปกาวสองหน้าชนิดบาง หามาจากในบ้าน ใช้ในปริมาณน้อยนิด ไม่คิดมูลค่า
    - มันสมองกับสองมือที่พ่อแม่้ให้มา ~ประเมิณค่าไม่ได้!!

เห็นไหมครับ ประหยัดไปได้เยอะ นี่ถ้าไปซื้อของมียี่ห้ออย่างCooler Masterหรือ A.C. Ryan คงโดนไม่น่อยกว่า1000แน่ๆ แถมทำแบบนี้ยังสามารถกำหนดตำแหน่งพัดลมได้เองด้วย ยังไงก็ลองทำกันดูนะครับ

ปล. แบบว่าจัดห้องใหม่ เลยย้ายโต๊ะครับ ไม่สามารถเอาหนังสือรองข้างใต้แบบเก่าได้แล้ว เพราะที่ไม่พอ
    ปล2. พอจะเห็นกันไหมเอ่ย ว่าเมาส์ใหม่ ยังไงเดี๋ยววันหลังจะมารีวิวให้น่อ เอาเป็นว่าWireless 2.4Ghz มันแจ่มกว่า 27Mhzโขครับ

มีคำถามอะไรก็ถามไว้ได้เลยนะครับ จะคอยมาดูให้ครับ

เท่ครับ อิอิ แบบนี้น่าจะเอาไปแปลงเป็น ตะแกรงขนาดใหญ่ๆ + กับใบพัดลม ฮาตาริ คงเท่กว่านี้เยอะเลย ^^

Comment

เชาว์ปัญญาจริง ๆ ครับ

Comment

-"-

ซื้อ พัดลม แบบอันใหญ่ อันเดียว 150 บาท ก็ได้แล้วคร้าบท่าน

-"-

Comment

ปัญหาก็คือ ท้องที่ที่ผมอยู่ แท่นรองโน็ตบุ๊คแบบมีพัดลมอย่างถูก ก็ปาเข้าไป18ยูโร หรือประมาณ900บาทไทยแล้วครับ แถมยังได้พัดลมตัวกระจิ๋วเดียวอีกต่างหาก ตัดปัญหา ทำเองมันซะเลย~

Comment

เจอ Notebook 3 โลมันจะไม่แบะออกหรือเนี่ย

Comment

สุดยอดไอเดียเลยคับ ทำเองประหยัด ใช้งานได้ไม่แพ้ของแพงๆเลยคับ

Comment

เท่ดีอ่ะ ต้องเอาตะแกรง มาทำสีอีก จะเท่มาก ฮ่าๆๆๆ

Comment

ท่านอยู่ที่ไหนครับเนี่ย

Comment

นักประดิษฐ์จริงๆครับท่าน แจ่มครับ

Comment

ล้ำดีครับ แต่น่าจะหาพัดลมตัวใหญ่ๆ แบบเต็มพื้นที่ไปเลยมาใส่นะครับ

Comment

เสริมนิดครับ

ผมว่า เปลี่ยนจาก adaptor เป็นสาย USB mouse เก่า ๆ มาตัดต่อเอาดีไหมครับ จะได้ไม่ต้องเสียบปลั๊กเพิ่ม

แถมอีกนิด ถ้าติด USB Hub ที่เป็นแถว ๆ ไว้ด้วยนะ รับรองแหล่มเลย

Comment

เปลี่ยนชื่อจาก บีเวอร์ เป็น แม็คไกเวอร์ดีกว่าครับ น่าจะเหมาะกว่า ^^

Comment

ภูมิปัญญาไทยทำเองครับ ^^

ชื่นชมๆ

Comment

usb ไฟจะไม่พอป่าว ผมก้อเคยทำตะกร้าพลาสติกอัน20นี่ล่ะ ปืนกาวติดพัดลม adaptor เก่าของรถบังคับ

Comment

Working...
                              X