Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาฝาก:วิธีทำNotebook Coolerด้วยตัวเองแบบง่ายๆ (กลับมาแล้วหลังจากทดลองLHC)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ภูมิปัญญาไทย สุดยอดครับ

Comment

รูระบายความร้อนเยอะดีครับอิอิ ^^

Comment

แพงไปหน่อย แต่ดี ทำเอง อิอิ

Comment

แพงก่าตามร้านแต่แจ่มดี

Comment

คิดได้ไง แจ่ม!

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ที่ว่าทำไมไม่ซื้อเอาเลยทั้งๆที่ก็ไม่น่าจะแพงเท่าไหร่(ราคาพันทิพย์) ก็เพราะ... ที่ผมอยู่ มันมีแบบที่ดูจะใช้ได้อยู่2ตัวครับ
              คือ Cooler Master NotePal X1 ราคาตีเป็นเงินไทยก็ราวๆ900

กับ A.C. Ryan HUSH-RUSH ราคาตีเป็นเงินไทยประมาณ1000

ดูแล้วคือ ถ้าผมซื้อมาใช้ล่ะก็ งานนี้กินแกลบไปอีกนานครับ เพิ่งซื้อเมาส์ใหม่กะUPSมาด้วย แบบว่าไฟตกบ่อย
              แถมอีกอย่าง พวกนี้ใช้ไปUSBทั้งนั้น ดูแล้วเครื่องผมไม่น่าไปรอดครับ เพราะผมมีพอร์ทUSB 5ช่อง
              ทั้งหมดต่อ
              - Keyboard
              - Mouse Wireless
              - USB Audio
              - HDD External อีก2หัว
              ถ้าเจอNotebook Coolerอีก คิดว่าไม่น่าจะอยู่ครบถึงปีที่3ครับ
              Originally posted by clayzizer View Post
              เจอ Notebook 3 โลมันจะไม่แบะออกหรือเนี่ย
              ไม่แบะครับ เพราะผมไม่ได้พิมพ์บนตัวเครื่อง แต่ถ้าลงพิมพ์ลงไปจริงๆก็ไม่แน่

Originally posted by absolute_kim View Post
              ท่านอยู่ที่ไหนครับเนี่ย
              ยุโรปครับ เอาเป็นว่าถ้ามันเกิดหลุมดำจากLHCขนาดใหญ่พอจะดูดโลกได้ล่ะก็ ผมไปก่อนแน่นอน หุๆ

Originally posted by entertainer View Post
              เสริมนิดครับ

ผมว่า เปลี่ยนจาก adaptor เป็นสาย USB mouse เก่า ๆ มาตัดต่อเอาดีไหมครับ จะได้ไม่ต้องเสียบปลั๊กเพิ่ม

แถมอีกนิด ถ้าติด USB Hub ที่เป็นแถว ๆ ไว้ด้วยนะ รับรองแหล่มเลย
              เดี๋ยวไฟไม่พอครับ ทีนี้ล่ะงานเข้าแน่ๆ ส่วนUSB Hubกำลังดูอยู่ครับ ว่าจะติดเพิ่มดีไหม เพราะตอนนี้พอร์ทที่มียังพออยู่

Comment

ผมแนะนำอย่างนึง
                1. อย่าให้ลมพัดเข้าหาเครื่อง เพราะมันช่วยอะไรไม่ได้เลย พัดความร้อนเข้าเครื่องชัดๆ
                2. สำหรับคนที่อยู่ในประเทศไทย ผมแนะนำว่า ซื้อถาดพัดลมสำเร็จรูปมานโมเองก็ได้ครับ เพราะผมก็ทำมาแล้ว
                3. ก่อนซื้อพัดลมอย่าลืม ดู Watt และ Volt ดีๆ ถ้าไฟไม่พองานเข้าแน่ๆครับ
                4. อย่าเชื่อคนขายถาดพัดลมโดยเด็ดขาด เพราะมันบอกผมมาได้ว่า ใช้ ไฟจาก USB เครื่องไม่พังหรอกครับ แต่พัดลมของแม่ง กินไฟล่อเข้าไป ตั้ง 1.5 Amp ทั้งๆที่ USB จ่ายไฟได้มากสุด 500mA/1Port เท่านั้น (เออ ไม่พังวันนี้แต่จะพังอีก 2 ปี ใช่ไหมสาด)

สุดท้าย อยากบอกว่า นายแน่มาก ฮ่าๆ

Comment

สวยดีครับ แหล่มๆๆ พัดลมน่าจะแรงได้ใจ 555+

Comment

เป็นผลงานที่สวยดีครับ น่าลองมั้งนะเนี่ย

Comment

ทำขายเลย เอายางมารองเครื่องอีกนิดหน่อย กันเลื่อน

Comment

เห็นครั้งแรงนี้มันใช่เลยนะเนี่ย

โดนมากๆ ขอเอาไปใช้บ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Good idea. เจ๋งครับ ชอบๆ

เคยเห็นเว็บนอก เอามอเตอร์เล็กๆ ที่ใช้ในรถ Tamiya กับซีดีเปล่ามาตัดๆให้้มันมีส่วนเว้าเหมือนพัดลม แล้วมาโมต่อพ่วงกับสาย usb แล้วเป่าตรงช่องระบายซีพียู แจ่มมากมาย

Comment

เอาไปจด ลิขสิทธิ์ ด่วนๆๆๆๆๆๆ เดวโดนก๊อปนะครับ

Comment

ความคิดเข้าท่า

Comment

ไฟ usb 5v. พอที่จะขับเคลื่อนให้พัดลม 12v. หมุนได้ไหมครับ

ถ้าได้ผมจะได้ลองมาทำไว้ใช้เองมั่ง ใช้อันละ 150.- จะพังแล้ว อิอิ

Comment

Working...
                                X