overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ECS Black เปิดไม่ติดคร้าบ

OverclockZone Member argu's Avatar

Default ECS Black เปิดไม่ติดคร้าบ

ECS Black ตั้งใจซื้อเป็นเครื่องสํารองเก็บรูปครับ
    เคยประกอบเครื่องเองมาพอควรครับ
    ครั้งนี้ทําตามปกติ แต่พอเปิดเครื่อง พัดลมหมุน ทั้ง พัดลม case , cpu , ได้ยิน hd วิ่ง
    แต่ไม่มีสัญญาณไปที่ monitor ครับ ไม่ได้ยินเสียง เตือนอะไรเลย , ปุ่มต่างๆ power กดแล้วเครื่องไม่ดับ เหมื่อนต่อผิด แต่ดูตามคู่มือแล้ว ต้องปิดที่ psu ( 460 ) เครื่องจะดับครับ
    เท่าที่ลองก็ เช็กสาย , เปลียน ram , 2 gb kingston กับ 1 gb * 2 kingstons
    เปลียน psu , ใส่ vga - 1950 gtกับ 3870 , cpu 3200 กับ x2 5200
    ก็เหมื่อนเดิม ไม่ทราบ mb เสียหรือเปล่าวครับ

OverclockZone Member paikrub09's Avatar
    พระราม7 ท่าน้ำนนท์ วงศ์สว่าง

ลองใช้ vga onboard หรือยังครับ เผื่อติด

OverclockZone Member argu's Avatar

ลอง vga onbord ก่อนเลยครับ เห็นไม่มีสัญญาน เลยเอา 1950 มาต่อดูก็ไม่ติดคร้าบ

OverclockZone Member boyro's Avatar

ต่อสายผิดสวิท หรือถ้าต่อ ถูกแล้ว ลองเอามาประกอบนอกเคสดูว่าติดไหม ถ้าติดปกติ ก็ ช็อตลงเคสครับ

ครั้งสุดท้ายก่อนถอดเก็บลองถอด power sw ,hd , led ,reset ออกหมดเลยแล้วเปิด on ที่ psu เครื่องติด
    เหมื่อนเดิมครับ พัดลมติด แต่ไมสัญญานออก
    ทําตั้งนานแต่ใช้ไม่ได้ อ้า

OverclockZone Member kessopha's Avatar

เคลมบอร์ดเลยครับ

ครั้งสุดท้ายก่อนถอดเก็บลองถอด power sw ,hd , led ,reset ออกหมดเลยแล้วเปิด on ที่ psu เครื่องติด
    เหมื่อนเดิมครับ พัดลมติด แต่ไมสัญญานออก
    ทําตั้งนานแต่ใช้ไม่ได้ อ้า

OverclockZone Member DDP's Avatar

HDD พังป่าวคับ ผมเคยเป็น เครื่องเก่าผมลองเช็กแรม การ์ดจอ พอไม่ติดอีก ผมลองไปเสียบออนบอร์ดก็ไม่ติด ถอดซาวการ์ดออกก็ไม่ติด ถอด CPU ออกมาเช็ดทำความสะอาด ขัดซิงค์ ทาซิลิโคนใหม่ พอใส่เข้าไปก็จอดำอีก ผมเลยลองเอา HDD ไปบ้านเพื่อนคับ ลองเสียบดูปรากฎว่าเป็นแบบเดียวกันคับ จอดำ สรุป HDD พังคับ เซ็งเลยคับ หนังชมพู เพลง หนัง Hi-Def หลายอย่างคับ สะสมมาชั่วชีวิต หายไปกับตา ยังไม่ได้ไรต์ด้วย

ถ้าไม่ไปเคลมวันนี้จะลองเปลี่ยน hd ดูครับ
    แต่ธรรมดาผมจะประกอบเครื่องเปล่าวก่อน
    เปิดเห็นbiosได้แล้วจะเริ่มใส่ hd , sound ,lan ... ครับ
    ครั้งนี้ไม่มีภาพตั้งแต่แรก
    กลัวลําบากไปเคลมแล้วช่างบอก พี่ไม่มีอะไรเสียเลย อิอิ กลัวหน้าแตก ครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ลองทำความสะอาดสะล็อดแรม กับ vga ดูครับ อีกอย่างถอดถ่าน ใบออสออกครับทิ้งไว้สัก 1-2ชม.

OverclockZone Member intheworld's Avatar

เสียบสาย 4 pin ข้างๆ socket cpu ยัง - -

เสียบสาย 4 pin ข้างๆ socket cpu ยัง -

เสียบแล้วคร้าบ

ไม่มีเวลาไป 1000ทิพเลยแย่จัง

OverclockZone Member

ไอ้นี้มันชอบช็อตกะเคสมั้ง
    ลองหาที่รองน็อตมาใส่ดู
    เคลียร์ไบออสถอดถ่านออก
    ต่อลอยดูก่อนก็ได้มีปุ่มสตาร์นี้

OverclockZone Member paikrub09's Avatar
    พระราม7 ท่าน้ำนนท์ วงศ์สว่าง

เอาใจช่วยเห็น black serie ตัวนี้ปัญหาเยอะจัง

OverclockZone Member mypaula's Avatar

ลองไปปิด แรมดูครับมันจะมีหัวข้อ ให้ GANG กับ UNGANG ไปDisableมันซะจะได้เปิดติดครับ ผมก้อเป็นประกอบครั้งแรกงงอยู่เป็นวัน มันจะอยู่ในBiosตรงที่มีหัวข้อแชร์แรมให้การ์ดจออะ ผมลองแปลมั่วๆดูมันประมาณว่าใช้ได้กับแรม1066อะถ้าเป็น800,677ประมาณเนี้ยต้องปิดครับ

มารายงานครับ

ไปที่ร้านมาแล้วครับ ช่างบอกเปิดไม่ติดครับ แปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ
    แต่ตื่นเต้นนิดหน่อยเพราะ สองอาทิตย์กว่า กว่าจะไปเปลี่ยน
    ได้ตัวใหม่มาก้ไม่รู้เป็นไง คืนนี้จะประกอบครับ

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

Quote Originally Posted by argu View Post
    มารายงานครับ

ไปที่ร้านมาแล้วครับ ช่างบอกเปิดไม่ติดครับ แปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ
    แต่ตื่นเต้นนิดหน่อยเพราะ สองอาทิตย์กว่า กว่าจะไปเปลี่ยน
    ได้ตัวใหม่มาก้ไม่รู้เป็นไง คืนนี้จะประกอบครับ
    ดีจัยด้วยครับ

OverclockZone Member mypaula's Avatar

กำเสียดายมาบอกไม่ทันซะละ

Bookmarks

Bookmarks