Announcement

Collapse
No announcement yet.

ECS Black เปิดไม่ติดคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ECS Black เปิดไม่ติดคร้าบ

ECS Black ตั้งใจซื้อเป็นเครื่องสํารองเก็บรูปครับ
    เคยประกอบเครื่องเองมาพอควรครับ
    ครั้งนี้ทําตามปกติ แต่พอเปิดเครื่อง พัดลมหมุน ทั้ง พัดลม case , cpu , ได้ยิน hd วิ่ง
    แต่ไม่มีสัญญาณไปที่ monitor ครับ ไม่ได้ยินเสียง เตือนอะไรเลย , ปุ่มต่างๆ power กดแล้วเครื่องไม่ดับ เหมื่อนต่อผิด แต่ดูตามคู่มือแล้ว ต้องปิดที่ psu ( 460 ) เครื่องจะดับครับ
    เท่าที่ลองก็ เช็กสาย , เปลียน ram , 2 gb kingston กับ 1 gb * 2 kingstons
    เปลียน psu , ใส่ vga - 1950 gtกับ 3870 , cpu 3200 กับ x2 5200
    ก็เหมื่อนเดิม ไม่ทราบ mb เสียหรือเปล่าวครับ

ลองใช้ vga onboard หรือยังครับ เผื่อติด

Comment

ลอง vga onbord ก่อนเลยครับ เห็นไม่มีสัญญาน เลยเอา 1950 มาต่อดูก็ไม่ติดคร้าบ

Comment

ต่อสายผิดสวิท หรือถ้าต่อ ถูกแล้ว ลองเอามาประกอบนอกเคสดูว่าติดไหม ถ้าติดปกติ ก็ ช็อตลงเคสครับ

Comment

ครั้งสุดท้ายก่อนถอดเก็บลองถอด power sw ,hd , led ,reset ออกหมดเลยแล้วเปิด on ที่ psu เครื่องติด
          เหมื่อนเดิมครับ พัดลมติด แต่ไมสัญญานออก
          ทําตั้งนานแต่ใช้ไม่ได้ อ้า

Comment

เคลมบอร์ดเลยครับ

Comment

ครั้งสุดท้ายก่อนถอดเก็บลองถอด power sw ,hd , led ,reset ออกหมดเลยแล้วเปิด on ที่ psu เครื่องติด
              เหมื่อนเดิมครับ พัดลมติด แต่ไมสัญญานออก
              ทําตั้งนานแต่ใช้ไม่ได้ อ้า

Comment

HDD พังป่าวคับ ผมเคยเป็น เครื่องเก่าผมลองเช็กแรม การ์ดจอ พอไม่ติดอีก ผมลองไปเสียบออนบอร์ดก็ไม่ติด ถอดซาวการ์ดออกก็ไม่ติด ถอด CPU ออกมาเช็ดทำความสะอาด ขัดซิงค์ ทาซิลิโคนใหม่ พอใส่เข้าไปก็จอดำอีก ผมเลยลองเอา HDD ไปบ้านเพื่อนคับ ลองเสียบดูปรากฎว่าเป็นแบบเดียวกันคับ จอดำ สรุป HDD พังคับ เซ็งเลยคับ หนังชมพู เพลง หนัง Hi-Def หลายอย่างคับ สะสมมาชั่วชีวิต หายไปกับตา ยังไม่ได้ไรต์ด้วย

Comment

ถ้าไม่ไปเคลมวันนี้จะลองเปลี่ยน hd ดูครับ
                  แต่ธรรมดาผมจะประกอบเครื่องเปล่าวก่อน
                  เปิดเห็นbiosได้แล้วจะเริ่มใส่ hd , sound ,lan ... ครับ
                  ครั้งนี้ไม่มีภาพตั้งแต่แรก
                  กลัวลําบากไปเคลมแล้วช่างบอก พี่ไม่มีอะไรเสียเลย อิอิ กลัวหน้าแตก ครับ

Comment

ลองทำความสะอาดสะล็อดแรม กับ vga ดูครับ อีกอย่างถอดถ่าน ใบออสออกครับทิ้งไว้สัก 1-2ชม.

Comment

เสียบสาย 4 pin ข้างๆ socket cpu ยัง - -

Comment

เสียบสาย 4 pin ข้างๆ socket cpu ยัง -

เสียบแล้วคร้าบ

ไม่มีเวลาไป 1000ทิพเลยแย่จัง

Comment

ไอ้นี้มันชอบช็อตกะเคสมั้ง
                          ลองหาที่รองน็อตมาใส่ดู
                          เคลียร์ไบออสถอดถ่านออก
                          ต่อลอยดูก่อนก็ได้มีปุ่มสตาร์นี้

Comment

เอาใจช่วยเห็น black serie ตัวนี้ปัญหาเยอะจัง

Comment

ลองไปปิด แรมดูครับมันจะมีหัวข้อ ให้ GANG กับ UNGANG ไปDisableมันซะจะได้เปิดติดครับ ผมก้อเป็นประกอบครั้งแรกงงอยู่เป็นวัน มันจะอยู่ในBiosตรงที่มีหัวข้อแชร์แรมให้การ์ดจออะ ผมลองแปลมั่วๆดูมันประมาณว่าใช้ได้กับแรม1066อะถ้าเป็น800,677ประมาณเนี้ยต้องปิดครับ

Comment

Working...
                              X