Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าจอคอม ดับๆ ติดๆ สาเหตุมาจากอะไรครับ รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าจอคอม ดับๆ ติดๆ สาเหตุมาจากอะไรครับ รบกวนด้วยครับ

คอมเพื่อนผม มีอาการ หน้าจอ ดับๆ ติดๆ ดับที ค้างเป็นเวลา นานๆๆๆๆๆๆ ต้อง สัมผัส แรงๆ ถึงจะติด

อาการแบบนี้ ตอนแรก ผมก็ วิเคาระห์แบบ มั่วนิดๆว่า VGA card เสีย เอาไป เครม ได้มาก็เอาไปขาย และซื้อใหม่ซะ

เพื่อนผมก็เอาไปเครม และซื้อใหม่ทันที คือ INNO3D VGA GF 6200 256MB GDDR2 AGP

ได้ การด์จออันใหม่มา ลองใสไป ปรากฎ เหมือนเดิม ยังดับๆ ติดๆอยู่ดี

อาการหน้าจอ ดับ แต่ เข้า windown ได้ ใช้งานได้ แบบนี้ มีสาเหตุ มาจากไรครับ -_-!!!

(ขอโทษด้วยนะครับที่ คำถาม กว้างไปมาก) แต่ไม่ทราบสาเหตุจริงๆ เพื่อนรีบใช้คอมด้วย และผม ก็ วิเคาระห์ปัญหาไปผิดด้วย รู้สึก ผิดด้วย ที่ช่วยเพื่อนไม่ได้ อีก เวรเลยเรา

รบกวนด้วยคราบบบบบบบบบ

PSU หรือเปล่าครับลองบอกสเปเครื่องมาด้วยก็ดีครับ จอดับเปลี่ยนจอดูยังครับ

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post
      PSU หรือเปล่าครับลองบอกสเปเครื่องมาด้วยก็ดีครับ จอดับเปลี่ยนจอดูยังครับ
      สเปค เครื่อง เพื่อนผมดันจำไม่ได้อีก -_-!!!

คราวๆนะครับ
      AMD
      บอรด์ giga
      ram 125 (512 x 2 / 256 1 ตัว )
      จอธรรมดา
      VGA INNO3D VGA GF 6200 256MB GDDR2 AGP เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่
      PSU ติดเคส ธรรมดา

รบกวนด้วนคราบบบบบ

Comment

ลองเอา แรม 256 ออกมาก่อนครับแล้วลองเข้าวินโดวดู

Comment

เป็นที่จอเองรึป่าว

Comment

ติดๆดับๆ แบบว่า ดับไปกริ๊งนึง แล้วก็ พรึบขึ้นมาเองใช่ไหมคับ

Comment

Originally posted by arito View Post
              ติดๆดับๆ แบบว่า ดับไปกริ๊งนึง แล้วก็ พรึบขึ้นมาเองใช่ไหมคับ
              น่าจะประมาณนั้นนะครับ เพราะไม่ใช้คอมผม เป็น คอมเพื่อน อาการมันบอก ประมาณนั้นอะครับ ท่าน

Comment

จอเสียเปล่า

ลองทดสอบดูว่าอะไรเสีย

เปิด notepad ไว้พอจอดับก็พิมพ์ไปมั่วๆเยอะๆแล้วลองสัมผัสแรงๆเพื่อให้ัติดดู ว่าที่พิมพ์ไปขึ้นไหม

จะได้รู้ฮะว่าจอเสียหรือคอมเสีย

Comment

Originally posted by kuraynai View Post
                  จอเสียเปล่า

ลองทดสอบดูว่าอะไรเสีย

เปิด notepad ไว้พอจอดับก็พิมพ์ไปมั่วๆเยอะๆแล้วลองสัมผัสแรงๆเพื่อให้ัติดดู ว่าที่พิมพ์ไปขึ้นไหม

จะได้รู้ฮะว่าจอเสียหรือคอมเสีย
                  น่าลองครับ เดี๋ยวเอาไปบอกเพื่อน ขอบคูณคราบบบบบบบบบ

Comment

1.ถ้าจอเสียนะ จอ CRT อาจจะ fly back รั่วครับ มันจะติดๆดับๆ อย่านี้แหละครับ ทุกทีเลย วิธีแก้คือเอาไปที่ร้าน หรือแกะมาดูเองแล้วหารอยรั่ว แล้วก็เอา อีพรอกซี่ ป่ะ อิกอย่างคือ Chip RGB เสีย ก็ต้องเปลี่ยน สุดท้ายคือสายเสียหรือหัวต่อ
                    2.ถ้าคอมเสีย ก็ต้องดูละครับว่า PSU , VGA , RAM , MB อะไรหล่ะที่เสีย???

Comment

Originally posted by kk View Post
                      1.ถ้าจอเสียนะ จอ CRT อาจจะ fly back รั่วครับ มันจะติดๆดับๆ อย่านี้แหละครับ ทุกทีเลย วิธีแก้คือเอาไปที่ร้าน หรือแกะมาดูเองแล้วหารอยรั่ว แล้วก็เอา อีพรอกซี่ ป่ะ อิกอย่างคือ Chip RGB เสีย ก็ต้องเปลี่ยน สุดท้ายคือสายเสียหรือหัวต่อ
                      2.ถ้าคอมเสีย ก็ต้องดูละครับว่า PSU , VGA , RAM , MB อะไรหล่ะที่เสีย???
                      ขอบคุณคราบบบบ เดี๋ยวจะให้ เจ้าของ เข้ามาอ่านอีกที และเอาไปแก้ไขนะครับ

Comment

Working...
                      X