Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ แรม 4GB แต่ใช้ได้แค่ 3GB จริงป่าวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ แรม 4GB แต่ใช้ได้แค่ 3GB จริงป่าวคับ

ไปประกอบคอมฯที่ร้าน J.I.B มาอ่ะคับ

แล้วเค้าบอกว่า ใส่แรม ไป 4GB ก้อเท่านั้น

เพราะว่ามันจะทำงานแค่ 3GB อยากจะรู้ว่าจิงหรือป่าวอ่ะคับ

ใช้กับ XP อ่ะคับ

แล้วถ้ามันทำงาน 3GB จิงๆ จะทำยังไงให้มันทำงาน 4 GB อ่าคับ

ปล. ตอนนี้ใส่แรม 4GB 2แถว แถว ละ 2 GB/ Kingtons คับ!!

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ถ้าเป็น window xp 32 bit จะเห็น 3Gb (เห็นแค่ไหนมันก็ทำได้แค่นั้นหล่ะคับ)

แต่ถ้าเป็น Vista หรือว่า 64 Bit ก็จะเห็นได้เต็มๆคับ

Comment

ถ้าใส่แรม 4GB ต้องใช้ Windows แบบ 64Bit ครับ
      ที่มา มาจาก การที่ Windows 32 บิต อ้างอิงหน่วยความจำได้ (2^32)/(1024^3) = 4 GB ครับ
      ส่วน Windows 64 บิต จะรองรับหน่วยความจำได้ (2^64)/(1024^3) = 17179869184 GB เลยครับ

Comment

บอร์ดรุ่นไหนครับ เพราะบางตัวอย่างที่เจอมา เช่น P5B อันนี้ในไบออสเห็นแค่3GB ถึงจะใส่ไป4GB หรือมากกว่าก็ตาม (ในคู่มือบอกเอาไว้ว่ารับได้สูงสุด 8GB) ในวินโดวส์ก็ไม่ต้องพูดถึง ลองมาทั้ง 32บิต และ64บิต มันก็เห็นแค่3GB เพราะไบออสมันเห็นแค่นั้น

Comment

หกสิบสี่บิท

Comment

64บิต ช่วยคุณได้

Comment

มีกระทู้แบบนี้ทั้งที ขอถามเพิ่มบ้างละกันครับ

วันนี้ผมเอาแรมเครื่องร้านที่ไม่ได้ใช้งานมาใส่เครื่องผม

บอร์ด กีก้าไบร์ท P31-DS3L ครับ เครื่องผมจะมี 2 gb บัส 800 อยู่แล้ว ผมเอาแรมร้านมาตัวนึง 1gb บัส800

มาเสียบเพิ่ม ตอนที่เปิดด้วย คลิ๊กขวา MY COM ด้วย Properties มันก็ยังเห็นแค่ 2gb เช็คกับ cpu z ก็เห็น 3gb

ทีนี้ผมเอาแรมมาเสียบเพิ่มอีก ถึงจะรู้ว่ามันจะเห็นแค่ 3gb+ แต่พอเปิดด้วย คลิ๊กขวา MY COM ด้วย Properties มันก็ยังเห็นแค่ 2gb เช็คกับ cpu z ก็เห็น 4gb

ผมเลยเข้า bios ดู ปรากฎว่า บอร์ดตั้งบัสของแรมผมไว้ที่ 533 ผมเลยปรับเป็น 800 ตอนที่ปรับเสร็จแล้วเซฟ เครื่องจะบู๊ตไม่ค่อยติด มีติดอยู่ครั้งนึง เข้าไป ก็ยังคงเก็นแค่ 2 gb พอกลับมาที่ bios บัสของแรมก็ยังคงอยู่ที่ 533

ตอนนี้เลยใช้ 2 gb เหมือนเดิม อ้อ แรม 4 ตัวที่เสียบนั้น kingston รุ่นเดียวกันหมดเลยครับ

เรื่อง ระบบปฎิบัติการนั้น เข้าใจอยู่แ้ล้วว่า ไม่เห็น 4 gb แต่ ทำไมผมเสียบ 3 ตัวที่น่าจะเห็น 3 gb แต่ดันเห็นแค่ 2 gb รึว่า ขีดจำกัดของ xp 32 ก็เห็นแค่ 2gb เท่านั้น
              Last edited by CaptivAte; 11 Sep 2008, 17:44:35.

Comment

มันเป็นขีดจำกัดของระบบปฎิบัติการแบบ 32 บิต
                ซึ่งอ้างอิงหน่วยความจำได้เต็มที่เท่านั้น

ถ้าอยากได้แบบ4กิกเต็มๆต้องเปลี่ยนไปใช้แบบ64บิตครับ

Comment

ผม 4 เห็น 3.25 XP32

Comment

วินโดวส์ 32 บิต มองเห็นสูงสุดแค่ 3 GB
                    แต่ 64 บิต จะเห็นเต็มครับ

Comment

เนียน ^^
                      10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น
                      Vista 64-bit VS Vista 32-bit และ XP 32-bit ( RAM 4GB )

Last edited by TWK.; 11 Sep 2008, 18:11:08.

Comment

ถูก สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

ปล.แล้วถ้าสิบเอ็ดปากว่าจะเท่าตาเห็นไหม

Comment

4 gb ผมเห็น 3.5

Comment

ผมยังติดปัญหาอยู่เลย ช่วยดูหน่อยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=270569

Comment

Working...
                            X