Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา ASUS F80S ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา ASUS F80S ครับ

ปัญหากับการลง Window XP
    1" ถ้าลง Window XP แล้วไม่ได้ลง Driver อะไรเลย แล้วถ้าใช้งานจาก แบต โดยตรงโดยไม่เสียบชาตไฟจะทำให้ บู๊ตไม่ขึ้น เป็นหน้าจอฟ้า แต่ถ้าเสียบสายชาต์ก็บู๊ตได้ใช้งานได้ปกติ
    2" ถ้าลง Window XP แล้วใช้ Driver จากที่โหลดได้จาก เวปนี้ใช้งานกลับแบต โดยตรงไม่ได้เสียบ จะบู๊ตเครื่องได้ แต่ นานมาก กว่าจะบู๊ตเสร็จ พอเข้ามาได้ เครื่องก็จะ อืดสุดๆๆ แค่ลาก เมาส์ ก็ ลำบาก แย่แล้ว แต่ถ้าเสียบสายชาต์ก็บู๊ตได้ ใช้งานได้ปกติ

จึงทำให้ผมต้องกลับมาลง Window Vista ตามระเบียบ แต่

ปัญหากับการลง Window Vista
    เครื่องชอบค้างครับ ค้างไปเฉยๆๆเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย นอกจากการ กดปิดสวิต Power อย่างเดี่ยวครับ จะกด 3 ปุ่มมหัศจรร ก็ไม่ได้ผมครับ ที่เจอมาใน 2 ลักษณะแล้วน่ะเนี่ย
    1" copy ไฟล์ ขนาดใหญ่หน่อย คือผมจะโอนไฟล์จาก Notebook ตัวเก่า มายัง F80S นี้ กำลัง Copy อยู่ แท้ๆๆๆ ค้างไปเฉยเลยครับ
    2" ทำอะไร หลายๆๆ อย่าง พร้อมกับ คือ ประมาณว่า 1"ฟังเพลง 2" เล่น net 3" พิมพ์งาน 4" update virus 5" MSN แค่นี้เองครับ เครื่องค้างไปเลย

แบบนี้ของเคลมตัวใหม่ได้ไหมเนี่ย

ไม่ทราบว่าลง VISTA เวอร์ชั่นไหนคับ ของผมลง VISTA Home Premium ServicePack 1 คับ เห็นข้างกล่องเขาพิมพ์มาแนะนำให้ลงตัวนี้น่ะคับ ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะ แต่ต้องอัพเดทโปรแกรมที่ใช้กับ Window ให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆหรือล่าสุดหน่อยอ่ะคับ มันถึงจะใช้งานได้ดี

Comment

ถ้าเป็นพวกแผ่น ผี ต้องดูดีๆเลยครับ Vista ผมเจอมาแล้วกับตัวเปลี่ยนแผ่นมา 5-6 แผ่นกว่าจะลงตัวครับ
      แต่อาการค้าง ใน Vista เป็นปกติของมันอยู่แล้วครับใน web เมืองนอกก็มีคนเจอครับ
      ตอนนี้ใช้ R61 อยู่ก็เป็นบ้างเหมือนกันครับ
      ส่วน XP ถ้าเป็น SP3 ก็จะมีอาการค้างแบบนี้เหมือนกันครับ ปกติ แต่ปล่อยไปมันจะคืนกลับมาเองครับแต่นานหน่อยถ้า ram น้อยครับ

Comment

ลองใช้แบบแผ่น 26-1 ดิครับ ตอนนี้ลองใช้อยู่ก็ราบรื่นดีนะ

Comment

ลอง Recovery กับแผ่นที่แถมให้ไปหรือยังอ้ะ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
            ลอง Recovery กับแผ่นที่แถมให้ไปหรือยังอ้ะ
            ก้นั้นนะสิ จะลงวิสต้าทั้งทีก้ใช้ของแท้ที่เขาแถมมาด้วยละกันนะครับเสียดายของ RECOVERY จำไว้ให้ขึ้นใจ

Comment

เป็นหมือนกันเลยชอบค้างเซ็งมาก

Comment

เหอๆ

Comment

F80S มานแถม vista แท้มาด้วยมะใช่หรอ? มานไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ

ตัวเก่าผม F8SG ใช้vista home premium sp1 ไม่เคยงอแงเลย

Comment

เป็นแผ่น Recovery ครับ

Comment

ลองค้นกระทู้ดูครับ มีคนแก้ได้ แต่เป็นวิธีแก้ชั่วคราวครับ ถ้าจะให้ Support กับ XP จริงๆ ต้องใช้ CPU ตระกูล T8XXX ส่วน PXXX ยังไม่แน่ใจ แต่ T5XXX ใช้กับ XP แล้วอาจจะเจอปัญหานี้ได้ครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับผมช้รุ่น F80s ใช้ทั้งvista home premium และUltimate ก้เป็นใช้อยู่ดีก็ค้าง ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องปิดเเล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้งานได้ ไม่รู้จะเเก้ยังไง ท่านใดมีวิธีเเก้ไขช่วยบอกหน่อยนะครับ เริ่งเซ็งเเล้วครับ

Comment

F80S-4P090

จะโนกับเค้ามั้ยเนี่ยจะซื้อพรุ่งนี้แล้ววว

Comment

Working...
                          X