Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD S-ATA ll โปรแกรมHD Tune ในหัวข้อInfo บอกว่าใช้DMA Mode อะไรกันครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD S-ATA ll โปรแกรมHD Tune ในหัวข้อInfo บอกว่าใช้DMA Mode อะไรกันครับ?

ของผม hd 500gb s-ata ll ในหัวข้อ info ในโปรแกรม hd tune มันขึ้น Suport dma mode 6 และหัวข้อ active มันขึ้น dma mode 5 ???? ไหงมันไม่active ที่mode 6 หว่า คนอื่นๆขึ้นactive ที่mode 6 กันหรือปล่าวครับ?

หรือจะเกี่ยวกับระบบ varible ความเร็วรอบของ wd รหัส gp ครับ?

มีเพื่อนแระ
    ของผม seagate 320G firmware 3.AAE ก็เป็น
    แต่ตัว external 3.AAK ขึ้น mode 7เลย

Comment

ผมกำลังรอpm ตอบอีกท่าน เคยโพสไว้แล้ว เขาเจอสาเหตุแล้วแต่ไม่ได้โพสบอกในกระทู้ เง๊อ อุตส่าห์search หากระทู้เก่าก่อนแล้วนะ

Comment

ไม่พ้น ahci กับ sata ใน bios แหงๆ

Comment

ผมsearch เจอเวปตปท. บอกว่าต้องลงwindowsใหม่ด้วย ถ้าปรับในahci ???? กรรม แค่ปรับให้ใช้dma เนี่ยนะ เหอๆ

Comment

Originally posted by shady View Post
            ของผม hd 500gb s-ata ll ในหัวข้อ info ในโปรแกรม hd tune มันขึ้น Suport dma mode 6 และหัวข้อ active มันขึ้น dma mode 5 ???? ไหงมันไม่active ที่mode 6 หว่า คนอื่นๆขึ้นactive ที่mode 6 กันหรือปล่าวครับ?

หรือจะเกี่ยวกับระบบ varible ความเร็วรอบของ wd รหัส gp ครับ?
            ผมก็เป็น รู้วิธีทำหรือยังครับ

Comment

ตกลงต้องset เป็นACHI นั่นแหละ แต่ใครทำแล้วบ้างครับ? ขี้เกียจลงwindowsใหม่

Comment

Originally posted by shady View Post
                ตกลงต้องset เป็นACHI นั่นแหละ แต่ใครทำแล้วบ้างครับ? ขี้เกียจลงwindowsใหม่
                ปรับเปน ACHI ต้องลง Window ใหม่ และตอนลงมันจะถามหา driver งับ...เหมือนทำ raid ละ ^^'

แต่ถ้าปรับเฉพาะ chipset ที่ควบคุม HDD ที่ไม่ run window ก็ไม่ต้องลงใหม่นะงับ

ps ผมยังไม่คเยดู mode ขอกลับปายดูก่อง ^^a'

Comment

Working...
                X