Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม amd 5200+ ถึงได้ร้อนขนาดนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม amd 5200+ ถึงได้ร้อนขนาดนี้

cpu amd 5200+
    m/b asus m3a
    ram corsair 1G x 2
    vga gigabyte 9500GT ddr3 256mb
    case+power plenty 500w

คือเพิ่งซื้อมาไม่กี่วัน
    เข้าวินโดว์เปิด utorrent กับ msn ความร้อน cpu อยู่ที่ 47 องศา
    พอเปิดโปรแกรม creative live cam ความร้อนขึ้นไปถึง 57 องศา
    แต่ว่าผมเอามือไปจับที่ fin ระบายความร้อน cpu ก็ไม่เห็นร้อนเลย แค่อุ่นนิดๆ

ตอนแรกสงสัย m/b เพราะมีคนบอกว่า m3a เซ็นเซอร์วัดความร้อนไม่ตรง
    ผมก็เข้าไปเว็บ asus เอา bios เวอร์ชั่นใหม่มาลง (รายละเอียดมีบอกด้วยว่าแก้ไขเรื่องวัดความร้อน cpu)
    แต่พอติดตั้งเป็นเวอร์ชั่นใหม่เรียบร้อย ความร้อนที่ได้ก็ยังเท่าเดิมแฮะ
    หรือว่าช่างที่ประกอบให้เค้าประกอบให้ไม่ดี ไม่ทาซิลิโคนหรือเปล่า (อันนี้เดี๋ยวกะจะแกะออกมาดู)

แต่การ์ดจอผมก็ร้อนยิ่งกว่า cpu อีก ทั้งๆ ที่ไม่ได้คล๊อกเลยนะ อยู่ที่ 50+ ตั้งแต่ต้นเลย
    เพื่อนผมบอกว่าอาจจะมาจาก psu จ่ายไฟเกินหรือเปล่า เลยทำให้อุปกรณ์ทั้งหมดร้อนขึ้นเพราะได้รับไฟมากไป

เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ
    ผมไม่เชื่อว่า amd ตัวนี้จะร้อนแบบนี้เป็นปกตินะ

ไม่ๆๆๆ BIOS มันเพี้ยนคับ ที่ท่านอับไป 0902 ใช่มั้ยมันก้เพี้ยนอยู่ดีอ่ะ ยิ่ง 1001 +จาก 0902 ไปอีก 5 องศาเลยมันเพี้ยนนน อยากรู้ว่าจิงๆเท่าไร downgrade มาที่ 0301 แต่อับเปน 1001 เหอะท่าน v อื่นมันมีบัคแค่แสดงเพี้ยนไม่เปนไรหรอกกมันก้ร้อนเท่า v อื่นๆแหละ รอ v ไหม่ * 0301 เย็นกว่า 1001 20 องศา อับ

Comment

อัพเป็น 1001 แล้วอะครับ

หลังจากมีปัญหาเรื่อง driver lan ลงไม่ได้สำหรับ m3a ยังมาเจอปัญหาความร้อนเพี้ยนอีก เห้อ~ รุ่นนี้มันทำไมเนี่ย
      กว่าจะหา windows xp sp2 original มาลงได้ก็ใช้เวลาตั้งหลายวัน ถึงจะลง driver lan ได้ปกติ
      ต่อไปจะเชื่อใจ asus ดีมั้ยเนี่ย ปกติใช้ gigabyte ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว เรานี่มันหาเรื่องจริงๆ
      Last edited by azeroth; 11 Sep 2008, 15:34:12.

Comment

ปกติ นี้
        ไม่ร้อนเท่าใหร่

Comment

Working...
        X