Announcement

Collapse
No announcement yet.

การสร้าง Shutdown Shortcut และ การกำหนดเวลา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไมมันสั่นกว่าแบบนี้ล่ะ? = ="
    คลิ๊กขวาแล้วเลือก New -> Shortcut จากนั้นให้ใส่
    %windir%\System32\shutdown.exe -r -f -t 00 สำหรับ Restart

%windir%\system32\shutdown.exe -s -t 0 สำหรับ Shutdown

r คือ restart
    s คือ shutdown
    f คือ ขณะที่กำลังรันโปรแกรมอื่นอยู่จะปิดโดยไม่มีการเตือน
    t คือ เวลา หน่วยเป็นวินาที

Comment

ผมใช้ shutdown.exe -s -f -t 10

เวลาแก้ใช้ shutdown.exe -a

Comment

ขอบคุณคับความรู้ใหม่

Comment

มี hibernate ปะครับ

Comment

เอาไว้ทำไอคอนดักครับ เผื่อไม่ได้ปิดเครื่องแล้วไปเข้าห้องน้ำ เวลามีผู้ไม่ประสงค์มาใช้เครื่อง มารื้อข้อมูลของเรา จะได้ดับ เปิดใหม่จะได้ไปหน้า login หุหุ

Comment

ได้ความรู้ชัดๆ

Comment

Originally posted by [F]irm View Post
                เอาไว้ทำไอคอนดักครับ เผื่อไม่ได้ปิดเครื่องแล้วไปเข้าห้องน้ำ เวลามีผู้ไม่ประสงค์มาใช้เครื่อง มารื้อข้อมูลของเรา จะได้ดับ เปิดใหม่จะได้ไปหน้า login หุหุ
                ถ้าขนาดนี้ ผมว่า ก่อนลุกจากที่นั่ง กด windows+L lockหน้าจอไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ เผื่อว่ามีงานที่ยังไม่ได้เซฟมันจะได้ไม่ต้องRestartเครื่อง

Comment

Working...
                X