Announcement

Collapse
No announcement yet.

การใส่แรม......ที่ถูกต้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การใส่แรม......ที่ถูกต้อง

ขอความรู้หน่อยครับ....

เกี่ยวกับการใส่ramที่ถูกต้องและให้ทำงานได้เต็มที่

สำหรับ MainBoard 478 ของ Inter D865GBF

ที่มีslotสำหรับใส่ ddr ram ทั้งหมด 4 slot คือ1-2-3-4

สิ่งที่อยากรู้...

1.ถ้าผมใส่ ram เพียง 2 แผง ผมควรที่จะใส่ตรง slot ที่เท่าไหร่ระหว่าง 1-2 หรือ 1-3

2.แต่ถ้าผมใส่ ram ทั้ง 4 แผงที่ขนาดไม่เท่ากัน(สมมุติ 512mb กับ 1 Gb อย่างละ 2 แผง)

ผมต้องใส่ ram ขนาด 1 Gbตัวที่1 กับตัวที่2 ที่slotที่เท่าไหร่ ระหว่าง 1-2 หรือ 1-3

เพื่อให้ ram ทำงานได้เต็มที่....และถูกวิธี

ขอบคุณมากๆครับ

re:

ใส่นี่แล้วแต่นะว่าจะใส่อย่างไร ขอให้บัสเดียวกันพอ คู่แรกใส่ 1-2 คู่ 2 ใส่ 3-4 เพราะไม่รู้่ detail ของ m/b ตัวนี้ ขนาดไำม่เท่ากันก็แล้แต่นะ

Comment

สรุป ดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ

Comment

เห็นชื่อกระทู้นึกถึงกาตูนคุโรมาตี้เลย

..โดยปกติเมนบอดตอนนี้มันจะแบ่งสีมาเลยนิครับผมใส่ตามสีนะ -*-

Comment

เห็นชื่อกระทู้นึกถึงกาตูนคุโรมาตี้เลย

..โดยปกติเมนบอดตอนนี้มันจะแบ่งสีมาเลยนิครับผมใส่ตามสีนะ -*-

Comment

บอร์ดตัวนี้รองรับการทำงานแบบ Dual Channel
            หากคิดจะใช้งานในเรื่องนี้ และคิดว่าแรมเราซัพพอร์ทการ dual ก็เลือกใส่ตามที่คู่มือได้ระบุไว้

แต่หากแรมไม่ dual ทั้งในความสัมพันธ์ของบัสและ cl ของแรม ก็เลือกใส่ได้ตามสะดวกโล้ด ....

Comment

Working...
            X