Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบวิธีเอา ไดรฟ์ C กับ ไดรฟ์ E กลับมารวมกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบวิธีเอา ไดรฟ์ C กับ ไดรฟ์ E กลับมารวมกันครับ

คือตามหัวข้อเลย

เนื้อที่ HDD ผมมันแค่ 150G

และแต่แรกมันแยกมาเป็น ไดรฟ์ C- 50 ไดรฟ์ D - 50 ไดรฟฺ E - 50

แต่ติดปัญหาเวลาลงเกมที่โหลดมา มันชอบบังคับไปลงที่ไดรฟ์ c/programfile

เวลาผมจะลงเกมใหม่ๆ ผมก็ต้อง cut จาก ไดรฟ์ c ไปโยนไว้ Drive อื่นๆ ตลอด

พอจะมีวิธีนำทั้ง 2 ไดร์ฟ กลับมารวมกันมั้ยครับ

ขอตัดแค่ ไดรฟ์นึงพอ คืออยกาให้ไดรฟ์ c มีสัก 100G อะครับ

ถามแบบโง่ๆ

รบกวนตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุงล่วงหน้าครับ

กำแล้วเวลาลงเกมไม่ไปเก็บไว้ที่ไดรฟ์อื่นละมันเซ็ตได้อยู่แล้วนิกำจริงๆ
    ไม่งันถ้าจะรวมอะต้องลงวินใ หม่เลยนะ หรือไม่ก็ไปหาโปรแกรม พาทิชั่นเมจิกมาใช้อะ

Comment

เวลาลงเกมส ตอนที่ถามว่าจะติดตั้งลงไดร ใหนเราก็ สามารถเลือกได้ นิครับ

Comment

1. ตอนลงเกมเลือกได้ว่าจะลงที่ไดรฟ์ไหน ท่านอาจจะไม่รู้ (เพราะท่านไป cut เอาทีหลัง) ตอน install พอถึงหน้าว่าลงแบบไหน เลือก custom หน้าต่อไปจะกำหนดไดรฟ์ที่จะลงเกมได้ เพราะถ้ากด next อย่างเดียวมันก็ลงที่ไดรฟ์ c แน่นอน
        2. ถ้าจะใช้โปรแกรมอย่าง partition magic รวมไดรฟ์ จะรวมได้เฉพาะที่ติดกันคือ C+D จะรวม C+E อย่างที่ จขกท. ต้องการไม่ได้ (ถ้าจะทำจริงๆก็ D+E แล้ว resize C จาก D )
        3. โปรแกรม Acronis Disk Director อาจช่วยท่านได้

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัย และรบกวนท่านอื่นๆแก้ด้วยครับ

Comment

อ่า

คือผมชอบลงเกมจากไฟลื iso ที่มาจาก บิท น่ะคับ

หรือบางครั้งอย่างโปรแกรม 7z

ผมยกตัวอย่าง ผมโหลด ass creed มา เป็น data file 4ไฟล์ ไฟล์ละ 1.9G และผมต้องใช้ตัว setup ซึ่งมันบังคับผม ลง Drive C อย่างเดียว

ประมานถูกบังคับนี้ละคับ

ไม่ใช่ว่าผมเลือกไดร์ฟลงไม่เป็น -*-

ตกลง พาทิชั่น เมจิค ใช่มะครับ

เด่วผมจะลอง serch ใน google ดู ขอบคุณครับ

Comment

ในการใช้ partition megic ให้ระวังมากๆๆๆๆๆครับ เพราะข้อมูลคุณมีสิทธิหายนะครับก่อนจะทำแนะนำ back up ข้อมูลก่อนนะครับ ผมนี่โดนมาหลายครั้งแล้วครับไม่จำเป็นอย่าใช้เลยครับ

Comment

เกมส์บางเกมส์มันบังคับให้ลง ไดร์ c ครับ เจอมาแล้ว

Comment

Originally posted by pocba View Post
                เกมส์บางเกมส์มันบังคับให้ลง ไดร์ c ครับ เจอมาแล้ว
                มีด้วยหรือครับ
                อย่างเช่นเกมอะไรบ้างครับ?

Comment

บางเกมต้องลงไดร c จิงๆลงไดรอื่นแม่งเปิดไม่ติด error แต่มันก็นานแล้ว แต่ยังไงตอนแตกไฟมันก็แตกไปโยนไดรอื่นได้นี่คับ

Comment

Working...
                  X