Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง E8400 3.0GHz และ Q6600 2.4GHz เลือกอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง E8400 3.0GHz และ Q6600 2.4GHz เลือกอะไรดีครับ

ระหว่าง E8400 3.0GHz และ Q6600 2.4GHz เลือกอะไรดีครับ

การใช้งาน คือ ตัดต่อ เ่ล่นเกมส์ งานต่่างๆ media อะไรพวกนี้ ครับ

ควรเลือก ตัวไหนดี และบอร์ด ด้วยครับ เอาแบบ ไม่แพงมากครับ พอได้

FSB ต่างกันมีผลมากไหมครับ และ L2 ครับ ที่มากกว่า กัน มีผลต่าง เยอะไหม

จะใช้แบบ ธรรมดา ไม่ได้ OC ครับ

ขอบคุณครับ

ทำงาน>เล่นเกมส์ Q6600
    เล่นเกมส์>ทำงาน E8400

แต่สำหรับผมไม่ว่าจะทางเลือกไหนก็เลือก Q6600 เพราะคะแนน 3DMark06 สูงกว่ามากมาย

Comment

Q6600 2.4GHz

้เหมาะกับงานที่จะใช้

Comment

ซื้อ Q6600 ดีกว่าครับท่าใช้ 2 อย่าง Q6600 OC ให้พ้น 3.0Ghz ได้สบายๆอยู่แล้ว
        ถึงเกมส์บางเกมส์จะใช้แค่ 2 Core ก็เถาะท่า OC ให้พ้น 3G ละก็ยังไงๆ Q ก็น่าเล่นกว่า

Comment

แล้ว Q6600 OC เนี้ย ที่ว่า พ้น 3 G เนี้ย ต้องเปลียน พัดลมป่าว

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
            แล้ว Q6600 OC เนี้ย ที่ว่า พ้น 3 G เนี้ย ต้องเปลียน พัดลมป่าว
            ดูนี่สิครับเปิดไปดูหน้าแรกนะครับ

Comment

ถ้าใช้ บอร์ด ASUS P5K EPU ได้ไหมครับ

Comment

Q6600

Comment

Q6600 OC ไปถึง 3.0G ความร้อนแทบไม่เพิ่มเลยครับไม่ต้องเปลี่ยนพักลมหรือ Sink ครับ

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                    ถ้าใช้ บอร์ด ASUS P5K EPU ได้ไหมครับ
                    แ้ล้วถ้าจะ OC ใช้กะ บอรด์ตัวนี้ได้ป่าวครับ อยากทราบ และ วิธี OC ทำไงครับ มือใหม่ครับ

Comment

ก่อนหน้านี้ ผมก็คิดหนักเหมือนกันระหว่าง 2 ตัวนี้นะครับ แต่จริงๆแล้วของผมมันมี E5200 อยู่ในตัวเลือกด้วย และงานหลักของผมก็คือเกรียนกระทู้ OCZ กับนั่งฟังเพลง

สุดท้ายก็ตัดสินใจไป Q6600 ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างครับ

1. E8400 E0 ช่วงนี้ยังหายากอยู่ แต่ Q6600 G0 หาง่ายกว่ามาก
                      2. E8400 ต้องเล่นที่ 4.0Ghz ถึงจะคุ้มค่าเงิน(ในความคิดผม) ที่ตัวเลขนี้ความแรงและอุณหภูมิของมันกำลังสวย และถ้าไม่ถึง 4.0Ghz มันคงไม่แรงพอที่ผมจะเกรียนกระทู้ OCZ ได้
                      3. E8400 ถ้าแจคพอตได้ตัวที่ลากไม่ไป แถมกินไฟ ความร้อนสูง ด้วยความที่มันมีแค่ 2 หัว มันจะเป็นซีพียูที่กากและไม่คุ้มค่าเงินอย่างแรง 2หัว เอามาเพื่อเล่นกับสัญญานนาฬิกาครับ ถ้ามันลากไม่ไป มันจะไม่เหลือดีอะไรเลย

4....นึกออกแล้วจะมาเขียนต่อ

ที่นี้ข้อดีข้อเสียของ Q6600 นะครับ ต้องบอกก่อนว่า อย่าเชื่ออะไรที่เห็นในเวบมากนักครับ เค้าโชว์เทพครับ เค้าไม่พูดถึงข้อเสียของสิ่งที่เค้าทำหรอก และก็บอกไม่หมดด้วยว่าใช้งานในลักษณะไหน ซึ่งแต่ละคนก็ใช้งานไม่เหมือนกัน

อย่าได้ตั้งความหวังกับ Q6600 @3.0Ghz กับซิ้งเดิมไว้มากนัก ที่ความเร็วนี้อุณหภูมิผมพุ่งไปถึง 80 องศาครับ

ปัจจัยมาจากอะไรบ้าง?

โชว์เทพบางคนไม่ได้ใส่เคสครับ การใช้งานปกติทั่วไปเนี่ย ในเคสผมใส่ฮาดดิสไป 3 ลูก ลูกละ 50 องศา และการ์ดจอ ฟูลโหลดเกือบ 70 และ PSU เวลาโหลดหนักก็ร้อนยิ่ง OC ยิ่งร้อน แถมตรงมอสเฟตรอบซีพียูเนี่ย อุณหภูมิเกือบ 100 ถ้าเอา Quad มาลาก อุณหภูมิในเคสสูงขนาดนี้ ทุกตัวปล่อยความร้อนออกมาหมด แล้วมันจะเย็นได้ไง นี่พูดถึงการใช้งานปกติทั่วๆไปนะครับ ถ้าวาง Test bed แล้วเอาพัดลมเป่าอ่ะอันนั้นเย็นแน่

เพราะงั้นก็อย่าหวังอะไรมากครับ กับซิ้งเดิม อยากใช้ดีๆ เปลี่ยนซิ้งครับ

เล่น Quad ถ้าจะลาก บอร์ดต้องเทพด้วยครับ ไฟต้องดรอบน้อยมาก ถ้าตั้งไฟสูงความร้อนก็จะยิ่งสูงตามครับ ยิ่ง 65nm ยิ่งไม่ต้องสืบครับ แล้วปัญหาที่เจออีกอย่างนึงคือ เล่น Quad ถ้าบอร์ดไม่เทพจริง ใส่แรม 4 แถว แล้วลากไม่ไปครับ ใส่ได้แค่ 2 อีกอย่างนึงที่เจอคือ ลากไปจริง เทสคะแนนขึ้นจริง Encode เร็วจริง แต่เปิดเวบ เปิด Mycom แล้วหน่วง มันเกิดอะไรขึ้น??

ผมว่า Quad เล่นยากกว่า Dual ครับ มือใหม่น่าจะลำบาก

แต่ถ้าทุกอย่างลงตัวหมด เล่นได้ที่ 3.6Ghz สบายๆครับ ความแรงตอนเล่นเกมแยกไม่ออก กับ E8400 @4.0Ghz แน่นอนครับ แต่ Q6600 ได้เปรียบที่มีหัวมากกว่าเป็นเท่าตัว เพราะงั้น งานพวก Encode แรงกว่าเกือบเท่าตัวแน่นอนครับ

จากที่ลองเล่น Quad มาซักพัก รู้สึกว่าตอนฟังเพลงเสียงไม่ได้ดีขึ้นเลย เวลาเกรียนกระทู้ก็เกรียนได้ใจไม่ต่างกับ E2140 เลยครับ -..-
                      Last edited by ARES; 14 Sep 2008, 20:36:18.

Comment

Originally posted by ARES View Post
                        ก่อนหน้านี้ ผมก็คิดหนักเหมือนกันระหว่าง 2 ตัวนี้นะครับ แต่จริงๆแล้วของผมมันมี E5200 อยู่ในตัวเลือกด้วย และงานหลักของผมก็คือเกรียนกระทู้ OCZ กับนั่งฟังเพลง

สุดท้ายก็ตัดสินใจไป Q6600 ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างครับ

1. E8400 E0 ช่วงนี้ยังหายากอยู่ แต่ Q6600 G0 หาง่ายกว่ามาก
                        2. E8400 ต้องเล่นที่ 4.0Ghz ถึงจะคุ้มค่าเงิน(ในความคิดผม) ที่ตัวเลขนี้ความแรงและอุณหภูมิของมันกำลังสวย และถ้าไม่ถึง 4.0Ghz มันคงไม่แรงพอที่ผมจะเกรียนกระทู้ OCZ ได้
                        3. E8400 ถ้าแจคพอตได้ตัวที่ลากไม่ไป แถมกินไฟ ความร้อนสูง ด้วยความที่มันมีแค่ 2 หัว มันจะเป็นซีพียูที่กากและไม่คุ้มค่าเงินอย่างแรง 2หัว เอามาเพื่อเล่นกับสัญญานนาฬิกาครับ ถ้ามันลากไม่ไป มันจะไม่เหลือดีอะไรเลย

4....นึกออกแล้วจะมาเขียนต่อ

ที่นี้ข้อดีข้อเสียของ Q6600 นะครับ ต้องบอกก่อนว่า อย่าเชื่ออะไรที่เห็นในเวบมากนักครับ เค้าโชว์เทพครับ เค้าไม่พูดถึงข้อเสียของสิ่งที่เค้าทำหรอก และก็บอกไม่หมดด้วยว่าใช้งานในลักษณะไหน ซึ่งแต่ละคนก็ใช้งานไม่เหมือนกัน

อย่าได้ตั้งความหวังกับ Q6600 @3.0Ghz กับซิ้งเดิมไว้มากนัก ที่ความเร็วนี้อุณหภูมิผมพุ่งไปถึง 80 องศาครับ

ปัจจัยมาจากอะไรบ้าง?

โชว์เทพบางคนไม่ได้ใส่เคสครับ การใช้งานปกติทั่วไปเนี่ย ในเคสผมใส่ฮาดดิสไป 3 ลูก ลูกละ 50 องศา และการ์ดจอ ฟูลโหลดเกือบ 70 และ PSU เวลาโหลดหนักก็ร้อนยิ่ง OC ยิ่งร้อน แถมตรงมอสเฟตรอบซีพียูเนี่ย อุณหภูมิเกือบ 100 ถ้าเอา Quad มาลาก อุณหภูมิในเคสสูงขนาดนี้ ทุกตัวปล่อยความร้อนออกมาหมด แล้วมันจะเย็นได้ไง นี่พูดถึงการใช้งานปกติทั่วๆไปนะครับ ถ้าวาง Test bed แล้วเอาพัดลมเป่าอ่ะอันนั้นเย็นแน่

เพราะงั้นก็อย่าหวังอะไรมากครับ กับซิ้งเดิม อยากใช้ดีๆ เปลี่ยนซิ้งครับ

เล่น Quad ถ้าจะลาก บอร์ดต้องเทพด้วยครับ ไฟต้องดรอบน้อยมาก ถ้าตั้งไฟสูงความร้อนก็จะยิ่งสูงตามครับ ยิ่ง 65nm ยิ่งไม่ต้องสืบครับ แล้วปัญหาที่เจออีกอย่างนึงคือ เล่น Quad ถ้าบอร์ดไม่เทพจริง ใส่แรม 4 แถว แล้วลากไม่ไปครับ ใส่ได้แค่ 2 อีกอย่างนึงที่เจอคือ ลากไปจริง เทสคะแนนขึ้นจริง Encode เร็วจริง แต่เปิดเวบ เปิด Mycom แล้วหน่วง มันเกิดอะไรขึ้น??

ผมว่า Quad เล่นยากกว่า Dual ครับ มือใหม่น่าจะลำบาก

แต่ถ้าทุกอย่างลงตัวหมด เล่นได้ที่ 3.6Ghz สบายๆครับ ความแรงตอนเล่นเกมแยกไม่ออก กับ E8400 @4.0Ghz แน่นอนครับ แต่ Q6600 ได้เปรียบที่มีหัวมากกว่าเป็นเท่าตัว เพราะงั้น งานพวก Encode แรงกว่าเกือบเท่าตัวแน่นอนครับ

จากที่ลองเล่น Quad มาซักพัก รู้สึกว่าตอนฟังเพลงเสียงไม่ได้ดีขึ้นเลย เวลาเกรียนกระทู้ก็เกรียนได้ใจไม่ต่างกับ E2140 เลยครับ -..-
                        แน่นอน หุหุ แต่ชอบประโยคนี้

เวลาเกรียนกระทู้ก็เกรียนได้ใจไม่ต่างกับ E2140 เลยครับ

Comment

ใช้ทำงาน 4 คอร์เร็วกว่าครับ แต่โปรแกรมต้องรองรับด้วย เช่น Photoshop cs3 เทสง่ายๆกับคำสั่งที่ต้องคำนวนมากกับไฟล์งานใหญ่ๆ 2.4x4 เร็วกว่า หรือ after effect cs3 การเรนเดอร์เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน (วิ่ง 4 คอร์เต็มๆ) ******ใน AE cs3 ต้องไปเปิด function mulitprocessor ก่อนจึงจะิใช้งาน 4 คอร์ได้เต็มที่

แต่ถ้าโปรแกรมมันไม่รองรับ 4 คอร์ อย่างนี้เป็นรอง 2 คอร์ที่สปีดสูงๆอย่างชัดเจน

Comment

แ้ล้วถ้ารอให้ Q9300 ลงอีกหน่อย เนี้ย ตัวนี้ น่าเล่นป่าวครับ

เพราะงานทำงาน ต่อไป คิดว่า จะเอามาทำเกี่ยวกับการตัดต่อ พวกนี้ด้วย เกมด้วย งานต่างๆ เกี่ยวกับ media พวกนี้ครับ

แล้ว ช่วย เทียบ ตัว Q9300 เนี้ย เทียบกะ Q6600 ครับ และ ตัว E8400 ด้วยครับ

เห็น Q9300 FBS เพิ่มขึ้น กว่า Q6600 แต่ L2 น้อยกว่า

Comment

Q9450 Q9550 เลยดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X