Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด Striker Extreme ลาก E6550 ไม่ไปอะครับ ใครเคยใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด Striker Extreme ลาก E6550 ไม่ไปอะครับ ใครเคยใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ก่อนหน้านี้ เอา E2180 มาลากก็ไปได้สวย ได้ประมาณ 3.2-3.4 สบายๆ 3.5-3.6 ร้อนตับแล๊ป เลยไม่ใช้

3.0 ที่ 300x10 ไฟ 1.3
    3.2 ที่ 400x8 ไฟ 1.35

3.4 ที่ 378x9 ไฟ 1.42 ได้สบาย เกินนี้ไฟต้องแรงเลยไม่เอา

แต่พอมาเป็น E6550 ที่แลกยืมกับเพื่อนมา ไป 380x7@2660 ไฟ 1.45 ก็ไม่ค่อยนิ่งแล้ว บูตผ่าน แต่พอเทสได้ บางทีก็จบ บางทีก็ blue screen

ทุกค่าความเร็ว lock Ram ที่ 1000 ไฟ 2.15 CL 5-7-7 - XX จำไม่ได้แล้ว แต่กับ E2180 OK นะ แต่กับ E6550 หาความเสถียรไม่เจอเลยครับ

ใครเคยใช้ striker Extreme หรือ ชิพ 680i Sli ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ เอา 9800GTX+ มา เทส 3Dmark 06 ได้แค่ 12XXX เองครับ เห็นคนอื่นได้ 15-17 K กะน อยากได้อย่างนั้นบ้าง
    Last edited by OaNy_P; 12 Sep 2008, 19:08:50.

ไม่มีใครตอบเลย

มาเพิ่มข้อมูลกับรูปให้ครับ เผื่ออยากจะตอบกันบ้าง

เริ่มแรกที่
    CPU E6550@2800 - 400x7 Vcore 1.45 ต่ำกว่านี้เอ๋อ ครับ
    Ram OCZ Sli 800x4 @ 1000 ไฟ 2.15 OK
    นอกนั้น Auto หมด

ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่ร้อนจัง กับ Hyper 6+

Super 4 m 8 m ผ่าน มากกว่านี้ไม่ได้ลอง

Attached Files

Comment

มาได้ 3.0 แล้ว ต่ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่

3000 @ 428*7 ไฟ 1.47
      ram 2.2 1000 5-7-7-XX

super PI 4 M ผ่าน 8M ค้าง แล้วก็ Bluescreen >>restart

มากกว่านี้หาความเสถีรไม่ได้เลย

ผมสังเกตุดูเองนะ ผู้รู้ชี้แนะด้วย Bus 400 ใช้งานได้ไม่มีปัญหา เกินไปกว่านี้แล้วแก่วง>>>ล้มไม่เป็นท่า หรือว่า Striker OC ที่ Bus สูงๆตัวคูณต่ำๆไม่ค่อยได้เรื่อง(ห่วย ) หรือปล่าวครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ เพราะจะต้องให้คำตอบกับเพื่อนเรื่องแลก CPU อีก 1-2 วันแล้ว

ก่อนหน้านี้ใช้ E2180 OC ไป 3.2-3.4 สบาย ไม่เห็นเรื่องมากเหมือนตัว E6550 เลย

ใครหลุดเค้ามาแล้วตอบผม ผมแช่งให้แฟนสวยวันสวยคืนจริงๆนะเ่อ่า

ตอนนี้มึนแล้วครับ หาข้อมูลอะไรไม่เจอแล้ว ใครมี Link ดีๆ เอามาแป่งปันกันหน่อยนะ ไม่เอาพวก บนๆ ล่างๆ้ ซ้าย ขวา ๆ A B Select Start ได้มาแล้ว 30 นา เหอะๆ
      Attached Files

Comment

ไม่มีใครตอบเราเลยแฮะ

ผมโพสไปเรื่อยๆละกันครับ ใครผ่านมามีประสบการณ์เกี่ยวกับ Striker Extreme กับ E6550 ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ล่าสุด ไปแตะที่ 2.94 ได้แล้ว
        โดยลดไฟลงมาที่ 1.425 (ใน windows เหลือ 1.41) เพราะไปอ่านกระทู้นึงบอกว่าให้ลดไฟ เพื่อให้อุหภูมิลดลงเพื่อความเสถียร

เพิ่ม LTD จาก 5X ไปที่ 7X >>> ไอ้ค่านี้มันคืออะไรเหรอครับ จนแต้มแล้วเลยปรับมั่วๆดู ได้ผลๆ อิอิ

ผลที่ได้ล่าสุด

2.94 เทส SuperPI 1/2/4/8 M ผ่านฉลุย เร็วกว่า E2180@3.4 พอสมควรเลยแฮะ

เดี๋ยวลองอัดอีก ไม่รู้จะไปได้ถึงเท่าไหร่เจ้าตัว E6550 บน NF 680i Sli

Comment

-ฟังค์ชั่นของ cpu ให้ disable หมดเลยจ้าาาา
          -แรมให้ฟิค4ตัวแรกไว้ด้วยนะ 5-5-5-15
          -nb sb vtt ขยับไฟขึ้นอีกหน่อย อย่าปล่อย auto

Comment

ชิบ 680i ไม่เหมาะกับบัสสูงๆครับ

Comment

อิอิ มีคนตอบแล้ว

Originally posted by dears View Post
              -ฟังค์ชั่นของ cpu ให้ disable หมดเลยจ้าาาา
              -แรมให้ฟิค4ตัวแรกไว้ด้วยนะ 5-5-5-15
              -nb sb vtt ขยับไฟขึ้นอีกหน่อย อย่าปล่อย auto
              - ปิดหมดเลยนะครับ
              - 5-5-5-15 นี่รันที่บัส 1000 จะไหวเหรอครับ หรือให้ทดลงที่ 800 ตามปรกติ
              - แล้วเจ้า VTT นี่มันไฟอะไรเหรอครับ ถ้าให้เดา คงเป็นไฟเลี้ยง Cpu ให้ stable ใช่ไหม

แล้วเจ้า LDT Frequency นี่คืออะไรเหรอครับ จากเดิน 5X ผมปรับไป 7X แล้วที่ 428x7@3.0 GHz แล้ว

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              ชิบ 680i ไม่เหมาะกับบัสสูงๆครับ
              แล้วที่ท่าน อิม เคยลากๆมา หยุดตรงที่ประมาณbus ที่เท่าไหร่เหรอท่าน

ว่าจะเอาเจ้า E2180 ของผมแลกกับ E6550 ของเพื่อน เพิ่ม 1,500 คุ้มไหมครับ ตัวนี้ผมลากได้ไม่เกิน 3G นิดๆ แต่ตอนนี้หาจุดเสถียรได้ที่ 3.0 GHz (428x7) นี่แหละครับ แต่ E2180 ไปได้ที่ 3.4 นิ่มๆครับ (400x8)

หรือเพิ่มเป็น Q6600 ไปเลย ตัวคูณ 9 ซัก 3.0- 3.2 NF680i จะพา 4 คอร์ไปไหวไหม ครับ เคยอ่านๆมา เห็นบอกว่า Striker Extreme ลาก 4 หัวไม่ไป

Comment

ผมใช้ P5K

ลาก E6550 ไป 3.7 ยังไม่เหนมีปัญหาเรย มีอย่างเดวคือโคดร้อน

55+

ตอนนี้เรยใช้ที่ 3.5 เสถียรดีไม่มีเอ๋อ (ลายเซน ยังมะได้แก้อ่ะ)

ผมปรับ ทุกอย่างออโต้ ไม่fix อะไร สักอย่าง ปรับ FSB ที่ 500 *7 ก้อได 3.5 พอดีอ่ะ

Comment

Originally posted by sakeshima View Post
                  ผมใช้ P5K

ลาก E6550 ไป 3.7 ยังไม่เหนมีปัญหาเรย มีอย่างเดวคือโคดร้อน

55+

ตอนนี้เรยใช้ที่ 3.5 เสถียรดีไม่มีเอ๋อ (ลายเซน ยังมะได้แก้อ่ะ)

ผมปรับ ทุกอย่างออโต้ ไม่fix อะไร สักอย่าง ปรับ FSB ที่ 500 *7 ก้อได 3.5 พอดีอ่ะ

โหท่าน ของผลลากแทบตาบ ตอนนี้ไปได้แบบเสถียรๆแต่ไม่เกิน 3.1 เอง

แต่ของท่านมัน P35 นี่นา ของผมอัน NF 680อ่า เห็นท่าน อิม บอกว่าตัวนี้ลากบัสไม่ค่อยไป ก็ท่าจะจริง ไม่เคยได้เกิน 430 เลย ต้องลองๆ

ขอบคุณมากท่าน

Comment

สู้ ๆ เข้าใว้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      สู้ ๆ เข้าใว้
                      ขอบคุณครับ สงสัยไปต่อไม่ไหวแล้วแน่ๆเลย ล่าสุด ที่ 3060 MHz แบบเสถียรๆนะ เกินกว่านี้ไฟบาน

ตอนนี้ล่าสุด ลดไฟลงเหลือ 1.35 ไฟ NB /SB 1.60 CPU VTT 1.5 1.2 VHT 1.5

ลากมาได้ 3.060 MHz เกินกว่านี้ ไม่ค่อบเสถียร หรือบางที เข้า Win ไม่ได้เลย

เทพ แห่งบอร์ดทั้งหลาย ช่วยลูกช้างด้วย

Comment

เมนบอร์ดแรงไป มิกล้าตอบ

Comment

เมพขิงๆ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                            เมนบอร์ดแรงไป มิกล้าตอบ
                            (ร้อน) แรงไปเหรอครับ งั้นแลกกับ P5Q Deluxe ของท่านไหมละ อิอิ

Originally posted by boomer1983 View Post
                            เมพขิงๆ
                            ไม่เม็นหน่อยหรือท่านเบส ใช่จิ ของป๋มมันไม่ใช่ "อีแปดพันสี่ร้อย สามกิ๊กกาเฮิร์ท" เหมือนของใครบางคนนี่ คริ๊ๆ
                            Last edited by OaNy_P; 15 Sep 2008, 00:39:12.

Comment

vtt nb อัดไฟ อีกครับครับ

Comment

Working...
                              X