Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเดิม ซึ่งยังแก้ไม่หายรบกวนช่วยตอบค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเดิม ซึ่งยังแก้ไม่หายรบกวนช่วยตอบค่ะ

ตอนนี้ใช้ CPU AMD Sempron(tm)Processor LE-1100
    1.90GHz,448 MB of Ram
    ---------
    มีปัญหาคือ พิมพ์งาน+ฟังเพลง เพลงกระตุก
    สอบถามปัญหาผ่านทางผู้รู้ บอกว่าเป็นเพราะ ซอฟแวร์ บางตัวที่ลงมีปัญหาทำให้ กระตุก
    เค้าแนะนำให้ตรวจสอบ ตรง CPU Usage ; มันทำงานไม่สม่ำเสมอ คะ ขึ้นสูงมาก ขึ้นๆ ลงๆ
    ตอนนี้จะแก้ปัญหายังไงได้บ้างคะ ?
    ไปลง window มาใหม่แล้ว แต่ยังเกิดปัญหาเดิม เพราะที่ร้าน ไม่ได้มาตรวจให้เราทีละโปรแกรม
    ว่า ลงโปรฯ ไหนแล้ว พิมพ์งาน+ฟังเพลง แล้วเครื่องกระตุก
    ---------
    รบกวนช่วยแนะนำทีนะค๊ะ

ขอ สเปคเครื่องด้วยเลยแระกัน ครั้งก๋อนที่ถามมาก็ไม่ได้บอก M/B ของอะไร ลงวินโดวน์ตัวไหน ให้ดีบอกด้วยเลยว่าอยู่แถวไหน เผื่อเพื่อนๆในนี้ที่อยู่ใกล้ๆ อาจจะใจบุญเข้าไปดูให้ หรือ คุณยกเครื่องไปให้เค้าตรวจเช็คให้ ความจริงแรมเท่านี้ แชร์การ์ดจอด้วย ยังงัยก็ไม่กระตุกครับ นอนยัน
    ยังยืนยันคำเดิม คุณเข้ามาหาความรู้ในนี้ รับรอง อนาคต จอมยุทธ

Comment

ลองเพิ่ม visual memory ดูก่อนนะครับ (ถ้าไม่มีตังค์ซื้อ ram)

Comment

ตอนนี้ไม่รู้อ่ะว่าใช้ เมนบอร์ดของยี่ห้อไร
        แต่ Window XP Professional Ver2002 มาค่ะ
        ยกไปที่ร้าน 2 รอบแล้วคะ ช่างแก้ไม่ได้ ซะงั้น..เศร้าค่ะ

Comment

โหลดโปรแกรม cpuz ไป แล้วเปิด โปรแกรม มันก็จะมีให้ดูครับ
          http://www.cpuid.com/cpuz.php
          cpu-z 1.47 นะ

Comment

ลองเปรี่ยนมาใช้ตัวนี้ฟังเพลงดูครับ
            http://qmumuq.exteen.com/20080630/foobar

Comment

ผมคิดว่า Ram อาจจะน้อยไป

ไม่ฟันธงนะครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที

หรือลองกด Ctrl+Alt+Del ตอนพิมพ์งานกับฟังเพลงอะครับ

ดูที่ Ram มันใช้ไปเท่าไหร่ ถ้าเกินขีดจำกัดก็อาจทำให้กระตุกครับ ถึงจะ Visual Memory ก็ช่วยได้ครับ แต่ก็ทำงานไม่เท่ากับ Ram แท้อยู่ดีครับ ลองดูครับ
              Last edited by LiQuiD-TeNsiOn; 12 Sep 2008, 21:48:01.

Comment

ลง Antivirus ไปกี่ตัวครับ (ไม่นับ Antispyware) ถ้าลง2ก็เอาออกไป1 เหลือตัวเดียวพอ ลองเช็คดูครับ

Comment

ไม่มีคำแนะนะครับแต่ช่วยดัน

Comment

แรมขนานนั้น กับงานที่บอกยังไงก็ไม่กระตุก ต้องเป็นที่สาเหตุอื่น อาจเป็นโปรแกรมบางตัว
                    ลงไม่สมบูรณ์ แล้วไปขวางการทำงาน ก็เป็นได้.
                    ปล.เจ้าของกระทู้หายไป สงสัยไปต่อว่าช่าง.

Comment

เอาแรมมาขัดตรงขาที่เป็นทองเหลือง ถอด CPU ออกมาเช็ดซิลิโคน ใส่ซิลิโคนใหม่ เวลาใส่ให้กดซิ้งลงไปให้แนบกับ CPU ก่อนแล้วค่อยล็อคขา เปิดใหม่ ถ้าเหมือนเดิม ให้ลงวินโดวส์ใหม่ ไม่รู้ว่ามีไวรัสรึป่าว สุดท้ายถ้ายังไม่หาย ผมว่าคงเป็นที่เมนบอร์ด หุหุ

Comment

Working...
                      X