Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหามาให้ช่วยแก้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหามาให้ช่วยแก้

คือว่า ลง วินโหม่แล้วเสียงไม่ออกคับทำไงดี

ช่วยหน่อย คับ .. sound on bord คับ

ช่วยหน่อย

1.ลงไดร์ฟเวอร์ซาวการ์ดรึยังครับ
    2.control panal > sound
    2.Enable sound ใน Bios
    3.ลงวินโด้อีกรอบครับ

Comment

ช่วยบอกรายละเอียดอีกนิดได้ไหม ว่าเมนบอร์ดรุ่นอะไร ทำอะไรไปแล้วบ้าง เช่นลงแต่วินโดว์ หรือลงไดร์ฟเวอร์ไปแล้วไม่ติด ช่วยมาบอกอีกนิด จะได้ช่วยกันแก้ไข

Comment

Originally posted by MrSexMan View Post
        ช่วยบอกรายละเอียดอีกนิดได้ไหม ว่าเมนบอร์ดรุ่นอะไร ทำอะไรไปแล้วบ้าง เช่นลงแต่วินโดว์ หรือลงไดร์ฟเวอร์ไปแล้วไม่ติด ช่วยมาบอกอีกนิด จะได้ช่วยกันแก้ไข

ขอบคุณมากที่มาช่วยตอบคับ คือ ว่า ลง window drak edition 5 ไป คับ

ไม่ได้ ลงไดเวอเสียงทีคับ คือว่าจะหา ไดเวอเสียงจากไหนได้มั้งคับ

ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน เด๋วกลับบ้านไปดู เมนบรอดรุ่น อ่ะไรจำไม่ได้ เด๋วมาบอกอีกทีขอบคุณมากๆ

Comment

คือว่ามีอีกเรื่องนึงคับ คือ ตอนก่อนบูทเข้าวินโด้อ่าคับ มันมี

หน้าจอสีดำแสดง สเปคเครื่อง อ่าคับ มันแสดงตลอดเลยเวลาเปิดเครื่องอ่าคับ ต้องกด F2 เข้าไปในใบออสก่อน

แล้วก่อนออก แล้วจึงจะ เข้าวินโด้ได้ มีวิธีแก้ไหม เพื่อนบอกว่า ถ่านไบออสหมด อ่าจิงไหมคับ

Comment

หน้าจอสีดำแสดง สเปคเครื่อง อ่าคับ มันแสดงตลอดเลยเวลาเปิดเครื่องอ่าคับ ต้องกด F2 เข้าไปในใบออสก่อน แล้วก่อนออก แล้วจึงจะ เข้าวินโด้ได้ มีวิธีแก้ไหม เพื่อนบอกว่า ถ่านไบออสหมด อ่าจิงไหมคับ
            หน้าจอสีดำแสดงสเปคเครื่อง มันคือหน้าจอปกติ แต่คิดว่าเครื่องคุณปกติคงแสดงหน้าจอกราฟฟิค ซึ่งตั้งค่าให้แสดงได้ในไบออส แต่มันกลับมาแสดงหน้าจอสีดำแสดงสเปคเครื่อง คิดว่าถ่านไบออสคงหมด แต่อีกอาการที่ดูง่ายๆก็คือวันที่ของคอมจะเพี้ยน
            หรืออาจจะเกิดจากการตั้งค่าในไบออสผิดพลาดก็ได้ มันก็จะฟ้องให้เข้าไบออสตลอด

วิธีแก้อันแรก ให้เข้าไปในไบออสเลือก Load Optimized Defaults แล้วกด Save & Exit
            Last edited by MrSexMan; 13 Sep 2008, 00:19:52.

Comment

ขอบคุณคับจะกลับไปลอง

Comment

แล้วเรื่อเสียงของผมล่ะคับ ว่าจังได๋

Comment

Originally posted by nuttzaa1 View Post
                  คือว่ามีอีกเรื่องนึงคับ คือ ตอนก่อนบูทเข้าวินโด้อ่าคับ มันมี

หน้าจอสีดำแสดง สเปคเครื่อง อ่าคับ มันแสดงตลอดเลยเวลาเปิดเครื่องอ่าคับ ต้องกด F2 เข้าไปในใบออสก่อน

แล้วก่อนออก แล้วจึงจะ เข้าวินโด้ได้ มีวิธีแก้ไหม เพื่อนบอกว่า ถ่านไบออสหมด อ่าจิงไหมคับ
                  อาการนี้เกิดจากการ error บน bios เช่น FDD หรือ วันที่เวลา error ฯลฯ ซึ่งก็มาจากการเซฟค่า

bios ไม่อยู่ (ถ่านหมด) นั้นเอง เพราะถ้าแก้ไขค่าเหล่านี้แล้วยังกลับมาอีกแสดงว่าใช่

สังเกตง่ายๆ จากวันเวลาไม่ตรงนั้นแหละ ตั้งแล้วปิดเครื่อง อีกวันมาเล่น อ้าว วันที่ไม่ตรงอีกละ?

ส่วน Driver เสียงนั้นขอรุ่นยี่ห้อเมนบอร์ดด้วยครับ หรือถ้าใช้การ์ดเสียงก็ขอรุ่นยี่ห้อด้วยครับ
                  Last edited by mekabaskung; 13 Sep 2008, 02:58:39.

Comment

ไอหน้าจอดำๆ อ่าหายแล้วคับ ขอบคุณมากเหลือแต่เสียงนี้สิ

Comment

Originally posted by nuttzaa1 View Post
                      ไอหน้าจอดำๆ อ่าหายแล้วคับ ขอบคุณมากเหลือแต่เสียงนี้สิ
                      M/B รุ่นและยี่ห้ออะไรล่ะครับ
                      บ่นอย่างเดียวแต่ไม่บอกรายละเอียด เทวดาที่ไหนจะช่วยท่านได้ล่ะครับ

Comment

ตู บ่นตงไหนหว่า
                        Last edited by nuttzaa1; 15 Sep 2008, 09:30:04.

Comment

..
                          Last edited by nuttzaa1; 15 Sep 2008, 09:31:14.

Comment

บอกรุ่นเมนบอร์ดมาเลยครับเดี๋ยวผมหาลิงค์ไดรฟ์เวอร์ให้เอง หรือไม่ก็เข้าเว็บผู้ผลิตแล้วโหลดเอาครับถ้าไม่รู้รุ่นดูได้ที่บนตัวบอร์ดเลยครับ

Comment

ขอบคุณมากคับ นี้คับรุ่นเมนบรอดช่วยหน่อยน่ะคับ
                              Asrock P4VM800 คับ

Comment

Working...
                              X