Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม P4 3.0 ผมมันร้อนตั้ง 80 องศาอ่ะ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม P4 3.0 ผมมันร้อนตั้ง 80 องศาอ่ะ !!

ปัญหาใหม่ครับ บูตติดแล้ว แต่ไม่ขึ้นหน้าจอ รบกวนช่วยอ่าน + ตอบตามกระทู้นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...71#post4221971

ผมไม่ได้ทาซิลิโคนระหว่างฮีทซิ่ง กับ cpu นะครับ ไม่รู้ทาตรงไหน --
    Last edited by masteraz; 14 Sep 2008, 01:43:25.

ผิดปกติรึเปล่าครับผม

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบ และแนะนำวิธีแก้ไขด้วยนะครับ

ตัวนี้เปิด 24 hr อ่ะครับ ตัวเปิดบอท

Comment

ดันอีกนิดครับ พอดียังไม่นอน TT

Comment

ล็อต zink ดีหรือเปล่า

Comment

ปกติรุ่นนี้ จะอยู่ที่ 50-60 นิดๆสำหรับ idle ส่วน full load ถ้า sink ไม่แน่นก็ไปถึง 80+ ได้

เท่าที่ดูนะครับ ถ้า sink ไม่แน่นก็ ซิลิโคนละลายหมดแล้วครับ แกะออกมาทาใหม่ประกอบใหม่ดีๆหน่อยน่าจะปกติ

Comment

ผม p4 3.2 (478) idle 51 full 59
            p4 3.2 (775) idle 43 full 52
            ใช้ hr-01 plus พัดลม 1400 รอบ นะครับ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

เดี๋ยวบ่ายๆผมจะลองไปเดินดูที่พันทิพธ์ หาซื้อซิลิโคน กับ ซิ้งตัวใหม่

ของเดิมมันติดมากับกล่อง cpu ถ้าเปลี่ยนตัวที่ดีกว่ามันจะลดองศาลงป่ะครับ

ตัวสัก 1,000 - -* น้อยกว่านี้ก็ดี TT เดี๋ยวการ์ดจอหายแน่ถ้าเกิน 1,000 ฮ่า ๆ

Comment

ไม่ว่าจะใช้โปรแกรมอื่นๆเช็คหรือเช็คในไบออส มันก็ขึ้นประมาณนี้รึ????

Comment

งืมๆ P4 3.0E HT 478 ตัวเก่าผมซิ้งค์เดิมๆ @ 3.6 อุณภูมิ 62-65 องศาครับ

Comment

เชคเองในใบออสก็ประมาณนี้ครับ

ใช้ speed fan ก็ไม่ต่างกัน

TT

Comment

ตอนนี้ก็เล่นอยู่งับ สเปกนี้ไม่ถึง 80 นะงับ

70+ ก็น่ากลัวแล้วงับ ><"
                      ค้างๆกะตุกๆ + รีสตาร์ท จอฟ้า ฮ่าๆ

ผมว่านะ เช็คพัดลมดีๆครับ ทั้งพัดลม CPU และพัดลม case
                      บางทีพัดลมดูดเยอะเกิน มันกลายเปนแย่งอากาศกันเอา

ที่เหนใน speed fan HDD ปาไป 121 แล้วครับลูกเพ่ !!
                      ไปหา ซีลิโคนมาทาซะงับ ^___^
                      ส่วน HDD นี่ ลองดูสาเหตเอานะ

Comment

P4 3.0E HT 478 ของผมก็จะอยู่ที่ idle 50+ ส่วน full load 60ถึง62 พัดลมเดิมๆซิงค์เดิมๆ

Comment

ผมเคย cpu PD 3.0 106 องศาทั้งในโปรเเกรมเช็คเเละในbios (ไม่ได้OC อะไรเลยเครื่องในร้าน) รีบปิดเครื่อง เเล้วถอด cpu มาทาซิลิโคลนใส่ใหม่(ของเก่ามันก็ยังมี) เปิดขึ้นมา อุณหภูมิปกติ 50+ ค่อยโล่งใจ

ลองดูก็ได้ครับ เเต่ไม่รู้จะหายมั้ย

Comment

ของผม 3.0 Ghz / 478
                            ปกติก็ 49 สูงสุดก็ 57 อันนี้ซิงค์นินจามินิ + mx-2

Comment

ของผม P4 HT 3.0GHZ อุณหภูมิ full load เคยถึง91 องศาเลยคับ ทาซิลิโคนใหม่ ก็ดีขึ้นแล้วคับ

Comment

Working...
                              X