Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ช่วยหน่อยครับ] เคส ทิศทางลม และกลิ่นเหม็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ช่วยหน่อยครับ] เคส ทิศทางลม และกลิ่นเหม็น

สวัสดดีครับ ท่านผู้รู้ท่านใดสามารถช่วยผมได้บ้างคือปัญหาของผมเป็นเรื่องเกี่ยวกับ เคส และ ทิศทางลม และกลิ่นเหม็นที่มันออกมาจาก psu

มีรูป ประกอบ ของเคสผมมีลักษณะเป็นเช่นนี้ครับ
    เปนเคสใส รุ่นหนึ่ง มันพัตลมตามตำแหน่งดังรูปครับ

เมื่อเปิดเครื่องเอาไว้ประมาณ 10 - 20 นาทีจะเริ่มมีกล่นออกมาจาก เคสของผมและ
    เป็นกลิ่นไหม้ๆ อะไรซักอย่าแหละ คล้ายๆกลิ่นมอเตอร์

ต้องเปิดฝาเล่นครับ ถึงไม่กลิ่นไม่ค่อยจะออก

ดูเหมือนกว่า พัตลม จากเคสจะแย่งกันดูลมออกไปกันหมด ไม่ยอมให้พัตลมจาก psu ดูดไปใช้สอยในการระบายความร้อน psu เลย หรือเปล่า

ทุกวันนี้ยังคงสูดกลิ่นนี้อยู๋

ก็เปิดคอมโหลดบิตทั้งคืน มีความเสี่ยงจะเป็น โรคมะเร็งรึปาวยังไม่รูเลยครับ

ลมเข้าน้อยเกินครับ ลองเอาตัวข้างที่อยู่ล่าง ดูดเข้าอีกตัวดูนะครับ

Comment

ผมว่า ด้านข้างทั้ง 2 ตัวควรตั้งให้เป็นดูดเข้าดีกว่าไหมครับ

เพราะเข้าใจว่ามันจะตรงกับเมนบอร์ดที่ CPU และ การ์ดจอพอดี เย็นดีนะครับ ^^~

Comment

ดูดเข้าน้อยไปคับ

Comment

ลมไม่พอให้ดูดออกครับ อิอิ

Comment

แบบนี้ ดีกว่าดูดเข้า/ดูดออกเยอะ เชื่อดิ
            เป่าอัดไปเลย (หาอะไรดันเคสใว้ซักหน่อยละ เดี๋ยวมับปลิวล้มเอาได้ หิหิหิ)
            Idle ไม่เกิน 40c / full ไม่เกิน 70c

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              แบบนี้ ดีกว่าดูดเข้า/ดูดออกเยอะ เชื่อดิ
              เป่าอัดไปเลย (หาอะไรดันเคสใว้ซักหน่อยละ เดี๋ยวมับปลิวล้มเอาได้ หิหิหิ)
              Idle ไม่เกิน 40c / full ไม่เกิน 70c

โหท่านแบบนี้เจ๋ง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

ท่าน TWK เล่นพัดลมตัวแรงเลย ^^

Comment

เชสสสสสสสส ฟาเบรกัส
                  พัดลมเทพจริงๆ ฝุ่นไม่เยอะรึท่าน

Comment

Originally posted by charif View Post
                    ท่าน TWK เล่นพัดลมตัวแรงเลย ^^
                    Originally posted by ShutterV View Post
                    เชสสสสสสสส ฟาเบรกัส
                    พัดลมเทพจริงๆ ฝุ่นไม่เยอะรึท่าน
                    ใหญ่กว่าเคส นิดเดียวเอง
                    เย็นทุกชิ้น (เปิดมาอุปกรณ์ไม่เกิน 50c )
                    oc นิดหน่อย (ไฟ CPU 1.5 V ไฟ RAM 2.3 V)

Last edited by TWK.; 13 Sep 2008, 14:42:02.

Comment

Originally posted by TWK. View Post

ถ้าใช่พัดลมรุ่นนั้นกลัวเคสปลิวตามลมอะจิ -...- เอาแค่พัดลมบ้านๆก็พอแล้ว

Comment

ผมว่า TT กะซิลเวอร์สโตนจะเจ๊ง ก็คราวนี้แหละ

Comment

ส่วนกลื่นไหม้ๆผมก็เคยไปเป็นใช้ไปซักพักมันก็ดัง เสียงอย่างไรจำไม่ได้ แต่รุ้เป็น Psu ที่เสียอะครับ

ก็เลยซื้อมาเปลี่ยนใหม่

Comment

ผมว่า ด้านข้างทั้ง 2 ตัวควรตั้งให้เป็นดูดเข้าดีกว่าไหมครับ

เพราะเข้าใจว่ามันจะตรงกับเมนบอร์ดที่ CPU และ การ์ดจอพอดี เย็นดีนะครับ ^^~
                            ตามนั้นครับ ตามหลักอากาศพลศาสตร์ ลมเข้าต้องเข้ากับลมออกครับ

ลองปิดประตูบ้าน ปิดหน้าต่างทุกบาน แล้วเปิดหน้าต่างไว้บานเดียว ต่อให้ลมข้างนอกพัดแรงแค่ไหน ลมก็ไม่เข้าบ้านครับ ถ้าไม่เปิดหน้าต่างฝั่งตรงข้ามอีก 1 บาน

Comment

Working...
                            X