Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องแปลกหลังลงวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องแปลกหลังลงวินโดว์ครับ

พอผมลงเสร็จเอาแผ่นวินโดว์ออก ลงไดร์เวอร์ปกติเสร็บหมดทุกอย่างแล้ว
    พอรีเครื่องมา พอเข้าสู่หน้าจอวินโดว์แล้ว มันจะขึ้นจอฟ้า
    มีไรมั่งผมก็อ่านไม่ทันนะคับ เพราะพอขึ้นแล้วมันก็รีเครื่องเลย
    แต่พอเอาแผ่นอะไรก็ได้ใส่เข้าไป มันก็ไม่ขึ้นคับใช้ได้ปกติ
    เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไรคับ ใส่แผ่นไม่มีปัญหา ไม่ใส่แผ่นขึ้นจอฟ้า

ปล. แผ่นอะไรก็ได้ใส่เข้าไปใช้ได้ปกติคับ

ลองถอดสาย DVD ออกมาเลย จะเป็นอยู่มั้ยนะ

Comment

drive dvd ออกจะรวนๆป่าวอ่า

Comment

Originally posted by nununu View Post
        ลองถอดสาย DVD ออกมาเลย จะเป็นอยู่มั้ยนะ
        ลองปิดการทำงานของ DVD แล้วก็เป็นคับ

Comment

Originally posted by Loghearth View Post
          drive dvd ออกจะรวนๆป่าวอ่า
          แล้วทำไงดีอะคับ

Comment

ใครมีความเห็นอย่างไรลงกันไว้นะคับผมไปเรียนก่อน เดี่ยวกลับมาลองทำตามคับ

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันนะ เคยเป็น แต่ขยับพวกปลั๊กฮาร์ดดิท มั่วๆ ไปก็หายอ่ะครับ จะลองดูก็ได้นะ

ตอบไม่มีหลักการ แค่ตามประสบการ์ณอ่ะ โทดที

Comment

ปิดยังเป็น ลองถอดสายออกดูสิครับ

Comment

ไม่หายคับ ยังไงก็ไม่หาย งง มากเลย ลงใหม่แล้วก็ไม่หายแหะ -*-

Comment

Originally posted by IntensiveCare View Post
                    1.พอผมลงเสร็จเอาแผ่นวินโดว์ออก 2.ลงไดร์เวอร์ปกติเสร็จหมดทุกอย่างแล้ว
                    พอรีเครื่องมา พอเข้าสู่หน้าจอวินโดว์แล้ว มันจะขึ้นจอฟ้า
                    มีไรมั่งผมก็อ่านไม่ทันนะคับ เพราะพอขึ้นแล้วมันก็รีเครื่องเลย
                    แต่พอเอาแผ่นอะไรก็ได้ใส่เข้าไป มันก็ไม่ขึ้นคับใช้ได้ปกติ
                    เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไรคับ ใส่แผ่นไม่มีปัญหา ไม่ใส่แผ่นขึ้นจอฟ้า

ปล. แผ่นอะไรก็ได้ใส่เข้าไปใช้ได้ปกติคับ
                    เหตการณ์ 1 และ 2 มันแปลกๆ....ว่าแต่มันมีปัญหาตอนขั้นตอนไหนล่ะครับ ลองสังเกตให้ดีๆ
                    แต่ผมเดาว่าปัญหาอาจจะมาจาก driver ก็ได้
                    ต้องลองทีละตัวๆ แล้วดูอาการมันก่อนนะครับ
                    ตอนนี้ยังไม่อยากคาดการณ์ ว่า hardware มีปัญหา
                    ลองค่อยๆ ไล่ทำดู ....restart ทีก็เอาแผ่นออก....ผมว่าน่าจะเจอปัญหาได้

Comment

ให้ลองเข้าที่ Salf-Mode ก่อนครับ ว่าเข้าได้หรือไม่ถ้าเข้าได้เป็นปกติแสดงว่ามีปัญหาที่ Driver หรือไม่ก็ App ที่ทำการลงครับ แต่ถ้าเข้า Salf-mode แล้วก็ยังเป็นอยู่ให้ลองทำการทำความสะอาดแรมแล้วถอดสายให้หมดให้เหลือแค่ HDD แล้วลองดูว่าหายหรือไม่ เพราะเครื่องผมก็เป็นครับ ลงใหม่แล้วก็ขึ้นจอฟ้า Salf-Mode ก็ัยังจอฟ้า เลยลองทดสอบที่แรม โดยการสลับช่องบ้าง เปลี่ยนช่องเสียบบ้าง ก็พอว่าเป็นที่ Ram เสียครับ(พอดีมี 2 ตัว) เสีย 1 ตัวครับ

ของอย่างนี้ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆหาปัญหาทีละอย่างครับผม

Comment

ตอนกด F8 เข้า safe mode ลองเลือกของ disable auto restart (ประมาณนี้)ดูครับเราจะอ่านหน้า BOD นั่นได้แล้วค่อยไล่กันอีกทีว่าฟ้องจากอะไร

Comment

ได้แล้วคับ เป็นที่ไดร์เวอร์ของบอร์ดคับ ขอบคุณทุกคนคับ

Comment

Working...
                          X