Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคย OC เจ้าตัวนี้มั่งงับ (P4 3.00Ghz)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคย OC เจ้าตัวนี้มั่งงับ (P4 3.00Ghz)

ช่วยมาแนะต่อทีงับ
    แบบว่ามือใหม่หัดคล๊อกครับ
    ลองกับเจ้าตัวนี้ก่อนจะไปลองเครื่องใหม่ ฮ่าๆ

เหนเค้าว่ากันว่า P4 ตัวนี้มานลากได้ใกลมากมาย
    แต่ผมไม่เหนว่ามานจะทำได้เลย ><"

ตามลายเซนต์เลยครับ

เมนบอร์ด Asrock รึปาว นะ
    ถ้าใช่ ใช้เดิมๆ ดีแล้ว
    เพราะถ้า oc เดี้ยงไป Asrock ถึงกับต้องลงวินโดวส์ใหม่เลย นะ

Comment

ผมก็ยังไม่รู้เลยงับ ว่า เมนบอร์กมันไร - -*

เพราะว่าเปิดดูในโปรแกรม ก็รู้แต่ว่า

Model : PM800-8237
      Chipset: via , PM880
      Southbridge : via , VT8237
      LPCIO : ITE IT8705

Comment

ไปดึงตรงไบออสมาก็ได้อยู่
        3.2 Ghz

ไม่ทราบวิธีทำต่อแล้วอะงับ

=======================
        แต่ถ้า OC CPU ไม่ได้
        แล้ว RAM ตัวนี้พอลากได้ไหมงับ ถ้ามีสูตรขอด้วยงับ ^__^

Comment

ผมใช้เมนบอร์ด ASUS P4P800-SE ครับ เคยลอง ลากในไบออส มันมีให้ถึง 30 % อ่ะครับ

ก็เคยลากไปอยู่นะครับ ได้มา 3600 GHz แน่ะ แต่คิดว่า พาวเวอร์กับการระบายความร้อนน่าจะไม่ถึง เลยปรับลงมาใช้แค่ โอเวอร์คลอก 5 % ก็พอครับ...... ....

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ประมาณนี้แหละครับ..
          Attached Files

Comment

วาว
            ขอบคุณครับ
            เหมือนกันเป๊ะเลยลูกพี่ คิๆ

Comment

อ้อ เพิ่มเติมครับ.. ผมเคยลองลากไปที่ 30 % ด้วยนะครับ ก็ผ่านเข้าวินโดวส์ได้นะครับ.. แต่เข้าได้แป๊บเดียว พอเริ่มรันโปรแกรมนู่น นี่ ทดสอบดูปรากฏว่า ค้างครับ ซักแป๊บก็ดับ รีสตาท เฉยเลย สงสัยน่าจะร้อนเกิน+พาวเวอร์ไม่พอแน่ ๆ เลยครับ.. อิ อิ (พาวเวอร์ติดเคสมา มีสติกเกอร์แปะข้าง ๆ พาวเวอร์ว่า 350 W เอง )...ฃ

ตอนนั้นก็แรม 512 x 2 ครับ...

Comment

อะรุ่นเดียวกันเลยแต่ อยากจะ oc มั่งเลยโหลด ClockGen มา
                แต่ปรับทีไรตัวเลขมันก็วนมาทีเดิืม ผมต้องไปดิสแบน ตัวไหนครับ ใน bios

Comment

นั่นน่ะ สิ ><

ผมก็ไม่เปนงับ ทำได้แต่ปรับ ใน bios ที่มันตั้งเปน ชุดไว้ให้ ได้มาอยู่ 3.15 GHZ -*-

Comment

ช้วยดูทีครับ ผมต้องปรับตัวไรมั่งครับงงไปหมด ที่จะให้มันไปอยู่ที่ 3.2-3.5 GHz ครับ
                    intel pentium 4 ht
                    M/B Gigabyte GA-8TRC410MNF-RH
                    RAM 5-5-12 1*2 GB (OVZ)

ลืมไปผมต้องไป ดิสแบน อาไรครับถึงจะใช้ ClockGen ได้ึครับ
                    Last edited by Mushan; 14 Sep 2008, 05:43:15.

Comment

OC CPU จิงับ

ตอนแรก เครื่องผมก็ไป ปรับ ความถี่ ใน Cmos
                      ได้มา 5 %
                      ต่อไปก็ ใช้ Clockgen มาปรับต่ออะงับ
                      รีดมาได้อีก 5%

ส่วนปรับต่อนั้นก็ได้แหละ แต่ว่าไม่เสถียรแล้ว เพราะ PSU ผมมาน ของถูก กรั๊กๆ

Comment

ตัวนี้+p4p800se เคยได้ประมาณ 3.9

ลป.(ลืมไป)ผมเอาน้ำลูบนะ

Comment

จะให้ผมไปปรับตรงอะครับ ผมยังหา cpu ไม่เจอเลยหรือว่ามันไม่ให้ปรับ
                          คอมผมเป็นของ Packard Bell
                          ตามลิ้งเลยครับ จะมีโชวหน้า ของ bios ทุกตอน เพราะ มันเหมือนของผมเดะะะ

http://support.packardbell.com/uk/it...ppn=PB34315104

Comment

ของผมหน้า bios มันจะมียังงี้ให้เลยอ่ะครับ..
                            Attached Files

Comment

ลองเข้าไปตรง Manual เอาครับแล้วปรับเอา ถ้าไม่ได้ลอง ปรับเป็น 5% ดูเอาครับ
                              ถ้่าเกิดมันค้างหรือบูึุตไม่ได้เลยให้ แกะถ่าน bios ออกทิ้งไว้ 30 วิ แล้วใส่เข้าไปต่อ แล้วเสียงเทอก็ร้องอ๋อ ก็ไหนว่าเป็นคนบ้า

Comment

Working...
                              X