Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาโลกแตก "จอดับ"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าเป็นเฉพาะ warhammer online งั้น ตัวนี้ก็มีปัญหาละคับ

Comment

- - ผมเคยเจออาการนี้ครับ ลองมันทุกอย่างละ จนต้องไปหากาดจอมาลอง ก้อเหมือนเดิม สรุปทนใช้ไปอีก5 วัน เมนบอร์ด เสีย -*-

Comment

อย่ามองข้ามแรมนะท่าน...........ผมเคยลื้อทั้งเครื่องมาแล้วมองข้ามแรมสุดท้ายแรมเจ้ง

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

**สาย dvi คงไม่ใช่อะครับ ลองเปลี่ยนแล้ว เหมือนเดิม

Comment

ถ้าเป็นเฉพาะตอนเล่นเกม warhammer online ลองดูกรณีนี้นะครับ

กรณีของเกม FIFA Online จะมีปัญหากะโปรแกรม window sidebar ถ้าเปิดโปรแกรมนี้แล้วเล่นเกม FIFA online
            เล่นไปซักพักมันจะค้างครับ ต้องปิด sidebar ก่อนเล่นเกมนี้

เกม warhammer online ที่คุณเล่นอยู่อาจมีปัญหาแนวนี้กะโปรแกรมบางตัวในเครื่องคุณหรือเปล่า

Comment

--ต้องขออนุญาติ มาปั้มโพสที่ตัวเองเคยตั้งไว้

เนื่องจากเวลาก็ล่วงเลยมาเกือบเดือน หลังจากที่มีการโพสกันไว้ล่าสุด ผมก็ได้พยายามเสาะหาวิธีการ

เพื่อที่จะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นข้างต้น ทำการหาตามข้อมูลจากเวปนอก อ่านที่ฝรั่งเค้าคุยกัน จน

พอจะสรุปได้ (สรุปเองเข้าใจเอง ผิดพลาดขออภัย) ไอ้อาการที่โพสไว้ ฝรั่งเรียกว่า

"Black screen of death" แน่นอนพี่แกก็เอามาจาก Blue screen of death ที่เราเคยเจอกัน

บ่อยๆ แต่เปลี่ยนเป็นสีดำเท่านั้นเอง บางคนอาจจะใช้คำว่า black screen crash ถ้าเราลอง

พิมคำพวกนี้ในกูเกิ้ลจะพบ (แต่ไม่ใช่อาการจอดำที่เกิดในวิสต้า อันนี้ต้องลองอ่านดู)

--สาเหตุ

ผมเองไม่รู้แน่ชัดเนื่องจากไม่ได้เป็นผู้ที่เชี่ยวชาญทางการแก้ไขอะไร เพียงแต่เป็นผู้ใช้เท่านั้น

จากที่อ่านฝรั่งคุยกันถึงกระบวนการแก้ปัญหาร้อยแปดวิธี ซึ่งเกิดกับการเล่นเกมส์เสียเป็นส่วนใหญ่

และเป็นเฉพาะบางเกมส์ อย่างเกมส์ที่ผมเล่น Warhammer online มีผู้พบปัญหานี้จำนวนมาก จัด

ว่าเป็นปัญหาใหญ่ของเกมส์นี้ (แต่ก็มีเกมส์อื่นด้วยที่เกิดอาการข้างต้น) ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่าเป็น

ปัญหาของตัวเกมส์เอง หรือ.. ปัญหาของการ็ดจอก็เป็นไปได้ แล้วไอที่สำคัญคือ คนส่วนใหญ่ที่พบ

ปัญหานี่ใช้ 9600gt (เหงี่อตกไปตามๆกัน) โดนกันทุกยี่ห้อ (แต่การ์ดรุ่นอื่นก็มีเป็นบ้างประปราย)

สมาชิกเวปบอร์ดของบางเวปถึงกับตั้งกระทู้กันว่า ห้ามซื้อ 9600gt!!! อยากจะเป็นลม

ตอนที่ไดรเวอร์ตัวล่าสุดของ Nvidia ออกมา 178.13 ผมก็แอบดีใจ เพราะจัดเป็นไดรเวอร์ตัวใหญ่

แต่ก็ไม่ได้มีการกล่าวถึงอาการนี้ ถีงแม้ว่าในเวปบอร์ดของ Nvidia เองจะมีผู้มาโพสถามเกี่ยวกับเรื่อง

เรื่องนี้เป็นจำนวนมากก็ตาม

--การแก้ปัญหา

ต้องออกตัวก่อนว่ามันใช้ได้สำหรับผม แต่คนอื่นไม่รู้ว่าจะได้ทุกคนมั้ย วิธีก็ไม่ได้คิดเอง เอามาจากฝรั่ง

ทั้งดุ้นหละครับ เครดิต ก็ไม่รู้จะให้ใครอ่านมั่วๆมาจากหลายๆที่ แต่เท่าที่เห็นเค้าช่วยเหลือและแก้ไข

ให้ลูกค้าของตัวเอง หลักๆก็คือ EVGA เจ้าของการ์ดจอสวยๆนั้นเอง

วิธีการคือ เข้าไป Unclock ไอฝรั่งมันว่างั้น ไม่ได้หมายความว่า เรา Oc อยู่แล้วให้ตั้งเป็น Defaults

แต่ให้เราลดลงไปต่ำกว่าค่าปกติ (โอ้ละพ่อ....ขัดกับชื่อเวปเราจิงๆ)

แน่นอนครับ ทั้ง Core mem Shader อย่างการ์ดของผม Msi 9600gt oc

700/950/1680 ไปเป็น 650/900/1600 ( แหม..มันทำร้ายจิตใจจิงๆ แต่ก็เอาเถอะปกติก็ไม่ใช้

ขา Oc อยู่แล้ว ) ปรากฏว่ามันใช้ได้ครับ ฝรั่งพิมกันเป็นแถวว่า it's work

แต่วิธีการที่เราทำนี่ คงเป็นแค่การแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเท่านั้น การแก้ปัญหาที่แท้จริงก็คงต้องรอจน

กว่าทาง Nvidia จะออกมาแก้ปัญหาเรื่องนี่อย่างจริงจังหรือไม่ก็.. เกมส์ที่ผมเล่นอัพแพทมาแก้ไขได้

สำเร็จ ที่มาโพสบอกกล่าวกันถึงอาการนี้ก็เพื่อว่าอาจจะมีบางท่านที่พบปัญหาแบบเดียวกันได้ลองแก้

ปัญหาดู ค้นหาข้อมูลจากเวปไทย หาได้ยากจริงๆ (หรือผมหาไม่เจอเองก็ไม่รู้)

*ข้อมูลทั้งหมดเกิดจากการอ่านและวิเคราะห์ของผมเองทั้งสิ้น ผมไม่สามารถอ้างอิงได้ว่า

มันเป็นเพราะอะไรส่วนไหน อะไรทำงานผิดพลาดเกิดปัญหาจากส่วนใด เพียงแต่ทำแบบนี้แล้วมันใช้ได้

**ขออภัยถ้าใช้ภาษาไม่เหมาะสม

สุดท้ายขอขอบคุณเวปไซต์สุดยอดแห่งนี้ครับ www.overclockzone.com

Comment

ปัญหานี้เทพท่านใดไม่เจอกับตัวไม่มีทางเข้าใจความรู้สึก เปิดทุกตำราแก้ทุกอย่างก็ไม่หาย//ส่งเครมโลด//

Comment

ผมก้อเปงเหมือนท่านครับ ทุกวันนี้ยังแก้ไม่ได้เลยครับ

ผมใช้ HIS 4850 Iceq4 Turbo ครับ มีปัญหากับเกม Crysis ครับ

ตอนผมใช้ไดรเวอร์ CCC 8.10 เล่น Crysis แล้วไม่เกิน 10 นาที

จอก้อดับ ผมพยายามหาวิธีเหมือนกัน แต่จนปัญญาไอเราก้อไม่ได้มีความรู้ไรมาก

ทุกวันนี้ต้องกลับมาใช้ไดรเวอร์ CCC 8.6 ที่แถมมาจาก ชุดจำหน่าย

ก้อดีขึ้นครับ จาก 10กว่านาที กลายเปง นานๆดับ แต่ยังไงก้อดับ

จนปัญญามากๆเลยครับ ผมหากระทู้ทั้งหลายทั้งปวงอ่านดู

หลายคนฟันธงว่า ไม่เกี่ยวกะการ์ดจอ หรือ PSU

ผมก้ออยากจะคิดอย่างนั้นอ่ะครับ เพราะไม่อยากส่งเคม

เซ็งมากครับ กับปัญญา "จอดับ" หรือ "จับ..."

Comment

น่าจะเป็นอยู่ 2 อย่างแล้วครับ ไม่การ์ดจอ ก็ Monitor

ถ้ามีเครื่องอื่นด้วย แนะนำเอาไปลองกับเครื่องอื่นน่ะครับ ลองทีล่ะอย่าง
                    Last edited by automatics; 27 Oct 2008, 07:15:14.

Comment

ว้า เขียวมีปัญหาแล้ว น้อยมากที่มีคนมาโพส

Comment

ของผมตอนนี้ก็มีอาการนี้เหมือนกัน แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ลองให้ช่างมาดูแล้ว ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่การ์ดจอ
                        ดูหนังก็ไม่ได้ ช่างปรับให้มาใช้ออนบอร์ด ก็กลับมาดูหนังได้ปกติ

Comment

เมนบอร์ดป่าวครับ ใช่asrock เหมือนกัน จอดับเป็นจอฟ้า ของผมเกี่ยวกับช่องเสียบแรม

Comment

ที่ผมคิดไว้นะครับ
                            1. แรมหลวม
                            2.พาวเวอร์จ่ายไฟไม่เพียงพอต่อการ์ดจอ
                            3.ถ้าดับตอนเล่นเกมส์สูงๆ อย่างเดียวก็ควรเป็นที่การ์ดจอ ครับ

Comment

ไอ้ดับแต่เครื่องยังทำงานนี่น่าจะมาจากการ์ด

แต่ผมล่ะข้องใจ เครื่องผมoc ทั้งการ์ดทั้งcpu โหดๆทั้งนั้นเล่นcrysis เป็นชั่วโมงๆๆๆ ไม่เห็นจะดับตรงไหนนะ งงเหมือนกัน ทำไมเป็นกัน? ดูเรื่องcooling และไฟดีๆกันหน่อยล่ะกันครับ เรื่องwindows ก็มีส่วนมากๆ tweak mod ทั้งหลาย เหอๆ

Comment

ตอนนี้ของผมใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหา จากการทำตามกระทู้ด้านบนที่ผมโพสไว้

แต่ถ้าบางท่านที่ทำแล้วไม่หายแนะนำให้ ลองหาอ่านในเวปนอกครับ ถ้าท่านหาในเวปไทย ท่านก็จะ

เจอคำตอบเดิมๆหละครับ psu มั้ง ram มั้ง ไรมั้ง ไม่ใช่ว่าคนไทยไม่เก่งนะครับ คนไทยเก่งมาก

เพียงแต่ว่าปัญหานี้เจอกันน้อย ถ้าหาจากเวปนอกจะได้พบผู้คนจากทั้งโลก ที่พบปัญหาเดียวกัน

ซึ่งจะมีจำนวนมากกว่าครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

*แนะนำให้เริ่มค้นหาจากเวปไซต์ของผู้ผลิตการ์ดจอของท่านก่อนครับ

อย่าหาว่าผมแรงเลยนะครับ แต่อยากจะบอกอย่างที่ท่านนึงได้โพสไว้

ไม่เจอกับตัวไม่เข้าใจจริงๆไอปัญหานี้เนี่ย
                                Last edited by smackdown; 27 Oct 2008, 13:43:11.

Comment

Working...
                                X