Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD 19 นิ้วแบบ Wide Screen กับ แบบธรรมดาอันไหนน่าใช้กว่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Rikimaru View Post
    ภาพมันไม่ยืดออกข้างๆ หรอครับ จอ wide เนี้ย

เห็นรูปทรงมันผิดธรรมชาติยังไงไม่รู้ซิคับ

ผมเชียร์ธรรมดาด้วยคนครับ
    ผมว่ามันปรับได้นะครับ ผมเองก็ปรับมันเป็นปกติได้นะครับ ขนาดของภาพจะเป็นปกติ แต่แค่จอมันจะกว่าออกด้านข้าง แต่ภาพไม่ยืดตามแน่นอนครับ

Comment

ถ้าตาไม่ถั่วจะรู้ดีคับว่าเวิกกว่า

Comment

ธรรมดาดีกว่าครับ จอไวด์เล่นเกมส์ สัดส่วนผิด เพราะมีเกมส์อีกเยอะที่ไม่ซับพอร์ทในการเล่นจอกว้าง

Comment

Wide Screen ครับอยู่ที่ว่าคุณ จขกท. จะเอามาใช้แนวไหนครับสำหรับผมเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง โดยเฉพาะดูหนังจะได้อารมณ์มากๆ ครับเพราะเดี๋ยวนี้ DVD ก็เป็น Mode wide หมดแล้วยิ่งถ้าต่อลำโพงดีๆ เช่น Saag สัก 3 ชุด (ชุดละประมาณ 500) มาต่อให้ได้เสียง 5.1 เนี่ยจะแจ่มมากครับ เกมส์ถ้าเล่นเกมส์ใหม่ๆนี่ผมยังไม่มีปัญหาเลยนะครับ เกมส์เก่าๆ นี่เราก็ไม่ค่อยได้เล่นกันแล้ว เราก็คิดถึงอนาคตเข้าไว้ครับ

Comment

เอา LCD 17 นิ้ว ธรรมดาดีมั้ยหว่า -3- (ผมเล่นเกมเก่าๆ อ่ะ พวก Diablo2 Yuri Warcraff GTA2 GE DotA Counter Special Force ฯลฯ)

Comment

เป็นผมเอาWideอ่ะครับ

Comment

ดูที่การใช้งานดีกว่าครับ ถ้าดูหนังเล่นเกมส์เป็นหลักก็เล่น wide ถ้าทำงานผมว่า จอธรรมดาจะดีกว่า(ส่วนตัวนะ) เคยใช้จอwide ทำงานแล้วรู้สึกว่ารูปร่าง รูปทรง Scale ทุกอย่าง มันผิดเพี้ยนไปเลยก็เลยไม่ประทับใจมาจนทุกวันนี้..........

Comment

ผมใช้ 19"wide ไวด์อยู่นะครับ ขอสรุปดังนี้

เกมตั้งแต่ปี2005ขึ้นไป(ก็เฉพาะที่ผมเล่น)เล่นแบบไวด์สกีนได้หมดดครับแต่ปรับจากในเกมไม่ได้ต้องใช้วีธีพวก แก้ไฟล์exe แก้รีจิสตี้ แก้ไฟล์.iniของเกม(ยกเว้นCOHรับไวด์ด้วย) ประมาณนี้แล้วภาพจะไม่แบนแถมมุมมองกว้างขึ้น เต็มตาเต็มอารม

เกมเก่าตั้งแต่ปี2004ไม่รับไวด์เลยครับ(เฉพาะที่ผมเล่นนะไม่รู้ทุกเกมไม๊)
                  มันอ้วนออกข้างเสียอารมไม่มีวิธีแก้ด้วยก็เลยไม่เล่น

ขอบอกว่าเครื่องต้องแรงอยู่ในระดับกลางถึงสูงนะครับจะใช้จอไวด์เล่นเกมน่ะเพราะว่าจะแก้ให้เกมรองรับไวด์ได้ค่าเดียวคือ 1440*900(เฉพาะ19"จอขนาดอื่นไม่รู้ครับ) ถ้าค่าอื่นเกมจะไม่ไวด์ให้จะอ้วนๆ ความระเอียดขนาดนี้เรื่องภาพอย่างงามคุณจะติดใจเลย

การใช้จอไวด์จะเสียอารมกับเกมบางเกมที่ไม่รองรับแล้วไม่มีวิธีปรับครับแต่ไม่คิดจะขายจอไวด์เลยชอบนะ เกมไหนไม่รองรับจะซื้อจอธรรมดามาเล่น

ยกตัวอย่าง 7300GT เล่นF.E.A.R. XP อืดๆครับในฉากที่มีแสงเงามาก แต่ภาพสวย ทำให้อยากได้8600 GT ทันทีเลย

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                    เอา LCD 17 นิ้ว ธรรมดาดีมั้ยหว่า -3- (ผมเล่นเกมเก่าๆ อ่ะ พวก Diablo2 Yuri Warcraff GTA2 GE DotA Counter Special Force ฯลฯ)
                    ถ้าแค่นี้ก็ 17" ธรรมดาเลยจ้า
                    นิยมเกมเก่าเหมือนกันเลยนะท่าน ^^

Comment

Granado Espada มี wide ละ เล่นอยู่

Comment

Yuri Diablo ม่ายมีนิ The Sim เกมเก่าอดหมดเลยง่ะ งั้นผมเอา 17 หรือไม่ก็ 19 ธรรมดาคงจะ Work ก็ใช่ป่ะครับ

ปกติก็ทำงานพวก Photoshop กับงานเยอะด้วยเหมือนกัน

หนังผมไม่ค่อยได้ดูด้วยส่วนมากจะดู Hunter X Hunter

หรือไม่ก็ คลิบ......

Comment

ทำ photoshop ก็ดีนะครับ ผมใช้อยู่ ข้างๆไว้เก็บพวกเครื่องมือเหลือเฟือเลย

Comment

ถ้าคิดว่าเหมือนโน๊ตบุ๊กปรับ4:3เช่น 1024*768 แล้วสัดส่วนไม่เพี้ยนคือ ให้เหลือขอบดำ
                            ทำไม่ได้นะครับ

Comment

ผมเชียร์จอธรรมดา 4:3 @ 1600*1200

Comment

ไม่รู้สินะ
                                ลองใช้แล้วไม่คิดเลยว่าจะมีปัญหาขนาดนี้
                                คือถ้ารู้ว่าจะเป็นแบบนี้จะใช้แบบ4:3แน่
                                แต่ตอนนี้ใช้แล้วถึงจะเสียอารมก็ไม่อยากกลับไปใช้4:3เลย
                                กลายเป็นอยากได้2ตัวแทน

Comment

Working...
                                X