Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tagan bz700 ไฟดูดบ้างมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tagan bz700 ไฟดูดบ้างมั้ย

เรื่องมีอยู่ว่า เวลารื้อปุกรณ์คอมหรือจัดสายไฟทีไร มือหรือแขน มักจะโดนตัวเคสอยู่ประจำ โดนไฟดูดแปล๊บๆ เล่นเอาสะดุดทันทีตลอด แต่ก็คิดว่าคงไฟรั่วตรงเมนบอร์ด ก็เลยขี้เกียจมาไล่จุดไฟรั่ว
    แต่หลังจากเอาเมนบอร์ดเอาเครมอยู่ พอนิ้วไปแตะเคสทีไร ไฟมันก็ยังดูดอยู่ เลยมานั่งไล่จุดที่ไฟรั่ว (ไม่มีเมนบอร์ดอยู่ในเครื่องแล้ว)

(ปิดสวิตซ์ตัว psu แล้ว แต่สายไฟยังเสียบคาอยู่)
    โดยใช้มิเตอร์ (sunwa) มาจิ้มไล่ทีละจุด กลับพบว่าตัวสำคัญที่รั่วไฟยังตัวเคส คือตัว PSU Tagan bz700 นี่เอง จุดที่รั่วคือตัวกล่องรอบนอก ตะแกรงพัดลม และน๊อตยึดเข้ากับเคส เลยต้องเอาเทปพัดสายไฟพัดตัวน๊อตเพื่อไม่ให้สัมผัสกับตัวเคส และเอากระดาษกาว 2 หน้ามารองตัวกล่องอีที พอใช้มิเตอร์จิ้มตัวเคสไฟก็ไฟก็ไม่รั่วถึงตัวเคสแล้ว

**ก็เลยอยากทราบว่า คนอื่นเป็นกันแบบนี้บ้างมั้ยครับ

ปล.ปิดสวิตซ์ตัว psu แต่สายไฟยังเสียบปลั๊กต่ออยู่ ถอดหัวต่อ psu แล้วลองเอานิ้วไปแตะตรงหัวต่อที่เป็นเกลียวตรงที่โชว์แสงไฟของ psu ดูครับ จะพอว่าจะมีไฟขึ้นมาเล็กน้อย

ต้องมีสายกราวด์ครับรับรองไม่ดูด พาวเวอร์ทาแก้นมันถึงมีสายการวด์มาให้เราขันน็อตใส่เคสไง ไฟที่รั่วมันก็จะวิ่งกลับสายไฟเข้าไปที่สายกราวด์แล้วลงดินอีกที แต่ถ้าปลั้กเป็นแบบ 2 เส้นก็ไม่มีประโยชน์ครับต้องใส่รองเท้าเอา

Comment

หาอะไรมารองเคส พวกไม้ ผ้า จะได้ไม่ดูดไงครับ ส่วนมากก็ดูดนะครับ ผมก็ดูด อิอิ

Comment

ขอบคุณที่ตอบครับ โดนดูดถือว่าเป็นเรื่องปกติ

Comment

สายกราวต่อยังไงอะครับ...

Comment

ถอดสายที่ต่อกับ power ออกก่อนสิครับ จะได้ดูดน้อยลง

Comment

Originally posted by first22948 View Post
              สายกราวต่อยังไงอะครับ...
              ผมหมายถึงบ้านที่เดินสายไฟแบบสามเส้นไว้แล้วอ่ะครับ ที่ตัวปลั้กมันจะมี3รูเลย(เหมือนเมืองนอกเค้าทำกันอ่ะ)อันนี้แตะได้เลยไม่ต้องใส่รองเท้าต่อให้เอาเคสวางพื้นก็ไม่ดูด ส่วนไอ้เรื่องเอาไม้มารองเคสนี่ใช้ไม่ได้เสมอไปครับเพราะปรกติส่วนใหญ่เราไม่ได้วางเคสกับพื้นปูนอยู่แล้วแต่เท้าเราต่างหากที่แตะพื้นพอเอามือแตะเคสไฟมันก็ครบวงจรพอดีมันก็ดูดครับ ถ้าเอาชัวเลยคือใส่รองเท้าเวลาแตะเคสครับ

Comment

Working...
              X