Announcement

Collapse
No announcement yet.

windows vista คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• windows vista คืออะไร

ว่ากันว่า windows vista นั้นเหมื่อน Mac มากจนเกินไป จริงค่ะ เห็นไดยินว่าก้อบกันมาทั้งดุ้รเลย ใครมีข้อมูลช่วยมาส่งข่าว เล่าเรื่องบ้างเน้ออ

จนนนนน เครียสสสสส กินข้าาาาาาาา
    มีตั้งงงงง ไม่เครียสส กินข้าววววววว
    22
    Mac
    50.00%
    11
    Windows
    45.45%
    10
    Lenux
    4.55%
    1
    Last edited by LunaGodess; 28 Sep 2006, 17:09:31.

windows vista คือวินโดว์ตัวต่อไปที่จะออกต่อจาก windows XP ตอนนี้เลื่อนการวางจำหน่ายออกไปเป็นประมาณต้นปีหน้า ส่วน option ต่างที่ออกมากับ vista นั้นดูน่าใช้มากทีเดียวส่วนจะเหมือนกับ mac os หรือเปล่านั้นไม่ทราบส่วนตัวของผมเองนั้นคิดว่าไม่น่าจะเหมือนนะครับ
    แต่อย่างว่าหละแล้วแต่คนชอบหนะครับ

Comment

optionมาก กินเครื่องมาก

Comment

ผมว่า นะ vista มันปิดสเปคเครื่องมากเกินไป นี่แค่ os ยังกินมหาศาลขนาดนี้ กินไร้สาระความสวย
        มันไม่ต้องมีมากก็ได้ครับผมว่านะเน้นคุณภาพดีกว่า อิอิ แบบมีปรับโน้นปรับนี่เยอะ ๆ นะครับ
        set อะไรง่าย แบบคอนเซ็บเดิมของ xp ก็ดีอยู่แหละ up ให้มัน run 64 ก็น่าจะพอแหละ
        ไม่เห็นต้องทำ วินโด้ใหม่ที่กินสเป็คเครื่องเลย น่าเบื่อต้อง up com นะ

Comment

ชื่อบอกมาเลยครับว่าเป็น windows อิอิ

Comment

เป็นเรื่องปกติเลยคับเรื่องการกินทรัพยากรระบบ ยิ่งอินเตอร์เฟสสวยๆยิ่งกินทั้งMacและPC

แล้วในอนาคตสเปกขั้นต่ำที่มันระบุไว้ คงราคาไม่เกิน 10000.- เพราะราคาของตกลงมาเยอะ

Comment

เป็น OS ตัวล่าสุดของทาง Microsoft ครับ ที่พัฒนาออกมาโดยใช้ code name เดิมว่า "Longhorn" ซึ่งครั้งนั้นออกตัว beta มาให้ทดลองกันทำเอาประทับใจกันทั่วหน้า CPU P4 3.2 Ram 512 เปิด Folder ยังกระตุกมาก Microsoft เลยเลื่อนเวลาการวางจำหน่าย Longhorn ออกไป และล่วงเลยมาเกือบปีเศษ ได้มีการปรับปรุงในหลายๆจุด + รอการพัฒนาและออกมา Support ของ Hardware ใหม่ๆ และได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น windows vista แทน (จริงพัฒนามาจาก core ตัวเดียวกัน) ทำกำลังจะคลอดตัวเต็มมาในเร็วๆนี้ครับ(ราวๆต้นปีหน้า) ซึ่งหลายคนมองว่า OS ตัวนี้เป็นไพ่ตายตัดสินอนาคตของทาง Microsoft สำหรับ User นั้นว่าในอนาคต Windows/Linux/Mac อะไรเป็นจะคำตอบสุดท้าย ด้วยหน้าตาที่สวยงามละม้ายคล้ายกับ MAC OS X มาก แต่ก็บริโภคทรัพยากรไปด้วยอย่างเหลือเฟือ (แค่รัน Windows อย่างเดียวก็กิน ram ไป 600 MB เศษๆแล้ว เมื่อใช้กับ Aero interface) ถึงแม้จะมีความสามารถในด้าน เชิงธุรกิจ และ Network ที่ทาง Microsoft ออกมาชูโรง แต่ถ้ามองในเชิงนักธุรกิจและองค์กรกับการเปลี่ยน Windows ใหม่ก็แทบต้องโละเครื่องที่เป็นมรดกตกทอดกันมาเพื่อเพิ่ม spec เพื่อให้ใช้ windows vista ได้ และตัว windows เองก็มีราคาค่าตัวที่แพงเอาการ อย่างนี้จะคุ้มกันหรือเปล่า? แต่ถึงกระนั้นถ้าตอนนี้ Vista ยังไม่ work Microsoft คงใช้ Windows XP sevice pack 3 ขัดตาทัพไปก่อนแทนหล่ะครับ ซึ่งใน OS ตัวนี้ จะรองรับ DX10 และมีความสามารถในการบริหาร memory ทั้งใน ram และ Vram ใน VGA ที่ดีกว่า XP support 64 bit และ multicore cpu เต็มรูปแบบ รวมถึงเน้น service ที่เน้นเพิ่มความสะดวกสะบายให้กับผู้ใช้

ที่จะออกมามี 6 เวอร์ชั่น (จริงมี 8 version แต่ที่ 2 เวอร์ชันที่จัดทำขึ้นเฉพาะลูกค้าในสหภาพยุโรป โดยจะไม่มี Windows Media Player ตามอำนาจคำสั่งของกฎหมายต่อต้านการผูกขาดทางการค้าในสหภาพยุโรป โดยจะลงท้ายด้วยตัว “N” หมายถึง เวอร์ชันที่ไม่ได้รวม Media Player เข้าไปด้วยนนั่นเองครับ)

-สำหรับภาคองค์กรธรุกิจ >>Windows Vista Business และ Windows Vista Enterprise
              -สำหรับเวอร์ชั่นสำหรับผู้ใช้งานทั่วไป>>Windows Vista Starter, Windows Vista Home Basic, Windows Vista Home Premium และ Windows Vista Ultimate ครับ

ส่วน ver. ไหนมีความน่าสนใจอย่างไรติดตามอ่านในบทความตาม Link ได้ครับ
              http://www.quickpc.co.th/Article.asp?ArticleID=972

Link review และ ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
              http://www.blognone.com/node/2992
              http://www.quickpc.co.th/data/Test/527/template.html
              http://en.wikipedia.org/wiki/Windows_Vista

Comment

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลที่ให้มา

Comment

ผมว่า Mac นี่แหละเจ๋ง
                  วันนั้นเรียน Digital image processing แล้วทึ่งกับความสามารถของมันมาก
                  แต่ไม่รู้ว่ากินสเปคเครื่องสูงแค่ไหน

Comment

ใช่แว้ววววว MAC สามารถ อิมพรอร์ file VDO ออกมาโดยไม่ต้องใช่ อุปกรณ์เพิ่มเติม เลยอย่างโปรแกรม i Move HD กับโปรแกรมเขียนการ์ตูนอย่าง Comic Life ค่ะ

Comment

Mac เป็น os ที่ดีที่สุด ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง ไวรัส และ เสถียน กว่า Os มากครับ
                      ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
                      ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
                      ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
                      sigpic

Comment

ใช้Macแล้วมีข้อเสียอย่างนึง

แก้ไขปัญหาเครื่องไม่เป็นเพราะมันมีบั๊กน้อยกว่าวินโดวส์

Comment

ผมเรียนเขียนเกมส์ ใช้ mac os ปัญหาน้อยกว่า+เร็วกว่า windows นะ (ความเห็นส่วนตัว)

Comment

Working...
                          X