Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ copy file บน window xp sp2 ช้ามาก 750 mb ใช้เวลานานเป็นชั่วโมง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ copy file บน window xp sp2 ช้ามาก 750 mb ใช้เวลานานเป็นชั่วโมง

ตามหัวข้อรับ

copy file ช้ามาก จาก d:\ TO d:\ file size 750 mb ใช้เวลานานมากใ ตอนแรกจะขึ้น 5 นาที แล้วค่อยๆเพิ่มเป็น 10 15 20 ...

spec เครื่องครับ

window xp sp2
    motherboard ASUS P5K core2 duo
    ram 2 GB
    vga Nvidia EN8600GT 512MB

โปรแกรมลง แค่ DRIVER ที่ให้มากับ motherboard + vga และ true hispeed
    แถมเกม ZUMA อย่างอื่นไม่มีแล้ว เล่น zuma มีกระตุกด้วย

ผมลง window มาหลายรอบแล้วไม่หายครับ

อืม...แปลกๆ
    ดันให้
    เช็ค bad และ Speed ของ HDD
    หรือสายแพ สายไฟ ต่างๆ ดู

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      อืม...แปลกๆ
      ดันให้
      เช็ค bad และ Speed ของ HDD
      หรือสายแพ สายไฟ ต่างๆ ดู
      check bad and speed HDD ต้องทำอย่างไรครับ
      ผมมีความรู้เรือง OS+Hardware ต่ำมากครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลายละเอียด ฮาร์ดดีสล่ะครับ

Comment

psu หละ ไฟไม่พอเครื่องช้าก็มีนะครับ เนื่องจาก ไฟไปจ่ายให้ฮาร์ดดิสก์ทำงานได้ไม่เต็มที่ ส่งผมให้การคัดลอกข้อมูลช้าไปด้วย

Comment

ลองวีธีแบบผมนะครับ(เคยทำแล้วไวขึ้น)
            คลิกขวาที่ ฮาร์ดดิส เลือก Properties คลิกแทบ Tool จะได้ตามรูป

หมายเลข 1 ใช้สแกนดิส เช็คฮาร์ดดิส (ใช้เวลานานหน่อย)
            หมายเลข 2 ใช้จัดข้อมูลในฮาร์ดดิส เรียงให้มันติดๆกัน จะได้หาข้อมูลไวขึ้น
            ลองทำตามหมายเลข 2 ก่อนนะครับ
            Last edited by rapter69; 14 Sep 2008, 18:09:37.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบกระทู้ครับ

พบปัญหาที่สายแพร์ ถอดสายนี้ออกแล้วเสียบเข้ากับ mb ตรง
              ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ

Comment

Working...
              X