Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูกันชัดๆ คุณรู้หรือไม่ ใช้ใส่ ram 32 GB ช่วยการ์ดจอvramไม่พอใช้ ในการเล่นเกมมากขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูกันชัดๆ คุณรู้หรือไม่ ใช้ใส่ ram 32 GB ช่วยการ์ดจอvramไม่พอใช้ ในการเล่นเกมมากขึ้น

Originally posted by kaitom View Post
    ของผมใช้ 8x8GB นะ หาง่ายกว่า
    ใช้กับ MB Rampage IV Extream

ผมใช้มานานละ คือซื้อมาใช้ทำงาน
    เล่นเกมเลยได้อานิสงค์ไปด้วย

ต้องท้าวความสักหน่อยว่า Engine เกมเนี่ยมันจะมีอยู่ 3 ประเภท
    1.ประเภทที่โหลด Asset ทั้งหมดลง VRAM
    2.ประเภทที่ใช้การ Streaming ข้อมูลลง VRAM
    3.ประเภท 1+2 (Next Gen)

ประเภทที่ 1 ก็เป็น Engine ส่วนใหญ่ที่ใช้กัน เพราะมันเขียนโปรแกรมง่าย ค่ายเกมทำกันเองได้
    เหมาะกับเกมที่มี ขนาดด่านไม่ใหญ่ไปกว่า VRAM ปัญหาก็คือ กว่าจะเริ่มด่านแต่ละที
    รอโหลดเกมกันนานมาก ใครเล่นเกมรุ่นเก่าๆมาคงรู้ดี

ประเภทที่ 2 มันทำมาเพื่อ Console ยุคก่อนหน้าที่มี VRAM น้อยมาก (PS3 256MB , XBOX360 ประมาณ 450MB)
    Engine ที่ Support เต็มๆก็คือ Unreal Engine พวกนี้มันจะเล่นไปโหลดไป (Asynchronous Loading) เวลาเข้าเกมเร็วมาก
    Framerate ก็ไม่ค่อยตก เพราะการ Render แต่ละเฟรม มันจะไม่มีการรอว่า Texture พร้อมหรือไม่ มีเท่าไหร่ก็แสดงเท่านั้นเลย
    ถ้าใครมี HDD ช้าก็จะมีปัญหา Texture เบลอ หรือ ผลุบๆโผล่ๆ (ใหลด Texture ไม่ทัน) คงจำกันได้

ประเภทที่ 3 คือพวกพัฒนาแล้ว คือมันจะไม่โหลดเกมทั้งด่านลง VRAM เหมือนประเภทแรก แต่มันจะเป็น Load On-demand คือโหลดเท่าที่จำเป็นก่อน จากนั้นเล่นไปโหลดไป
    แล้วก็จะใช้ VRAM ทั้งหมดที่มี นั่นคือยิ่งเล่นไป ยิ่งกิน VRAM มากขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะเต็ม พอเต็มแล้วค่อยทำ Cache Replacement
    เพราะฉะนั้น ที่เราเห็นว่าเกมรุ่นใหม่มันกิน VRAM เยอะมากแต่ว่าภาพไม่ค่อยจะสวยต่างจาก Gen เก่ามากนัก ก็เพราะเหตุนี้
    คือเกมมันจะใช้ทรัพยากรณ์ทุกอย่างที่มีให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ที่เห็นมันกินเยอะๆ มันเอาไปพักไว้ซึ่งบางทีก็ไม่ได้ใช้ แต่ขอเก็บไว้ก่อน เผื่อใช้
    อันนี้มันมีเทคนิคการทำ Cache Raplacement หลายแบบ Least Recently Used (LRU),Most Recently Used (MRU),Random Replacement (RR) ฯลฯ
    ประมาณว่ามีให้มัน 2GB มันก็ใช้ 2GB มีให้มัน 4GB มันก็ใช้ 4GB เป็นที่งงงวยกันว่าเอ๊ะทำไมเกมเดียวกันแต่กิน VRAM ไม่เท่ากัน 555
    พวกที่มี VRAM เยอะๆ ก็คือไม่ต้องทำ Cache Raplacement บ่อยนั่นเอง ใครมีน้อยก็ทำบ่อยๆ ซึ่งอาจจะกระทบกับ Framerate บ้างถ้า Bandwidth ของระบบน้อย

เท่าที่ใช้มา ที่เห็นต่างๆเลย ก็คือเวลาเราเอา RAM ไปทำ Disk Cache ตอนเข้าเกมนี่มันจะโหลดเร็วสุดๆเลย
    แล้วถ้าเราทำขนาดของ Cache เท่ากับหรือใหญ่กว่าขนาดของตัวเกมเอง ก็การันตีได้ว่า เกมจะอยู่ใน Cache 100%
    โดยไม่สนใจว่า เกมนั้นจะเขียนมารองรับให้เอา RAM ไปทำ Cache หรือไม่ นั่นคือรองรับทุกเกม 100% เพราะเราทำ Cache ระดับ OS เลย
    เพราะไม่ว่ามันจะเรียกข้อมูลเกมจาก Preload หรือจะ Stream ข้อมูลจาก HDD โดยตรง มันก็เรียกจาก RAM ทั้งหมด
    ไอ้ปัญหา Texture ผลุบๆโผล่ๆนี่ไม่มีเลย หายห่วง

โปรแกรมที่ผมใช้คือ SuperSpeed SuperCache ครับ

คือถ้ามีเยอะๆอย่าง 64 GB เนี่ย พวกเกมเดี๋ยวนี้ขนาด 20-30GB ทำ Cache 100% ได้สบายๆ
    แต่เท่าที่ดูจากโหลด เวลาเกมๆนึงมันดึงข้อมูลต่อฉากจริง จะไม่ถึงขนาดเกมอ่ะครับ จะน้อยกว่ามาก
    16GB ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะผมว่า

ทีนี้ตัวเกมแทนที่จะอ่านเกมจาก HDD มันจะอ่านจาก RAM แทน แล้วเพรมตกหนักๆแบบอาการ VRAM ไม่พอแบบที่เค้า Upload ขึ้น Youtube ก็ไม่มี
    แต่โอกาสที่ FPS ไม่นิ่งนี่ยังมีอยู่ครับ ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าใช้การ์ดจอ VRAM เยอะๆ (6-8GB) ยังไงก็ดีกว่า เอา RAM มาทำ Cache คือมันช่วยได้ แต่ช่วยได้ไม่สุดหนะ
    เพราะถึงจะเอาข้อมูลไปไว้ใน RAM แล้วก็ตามเวลาใช้งาน มันก็ยังต้องเสียเวลา Copy จาก RAM ไป VRAM อยู่ดี นี่เป็นข้อเสียของ PC เลย
    ยิ่งถ้าใช้ SLI หรือ Crossfire นี่ยิ่งแล้วใหญ่เลย เพราะต้อง Copy ข้อมูลสองเท่า (ถ้าใช้การ์ด 2 ใบอ่ะนะ) พวกที่ใช้ Multi GPU เลยมีปัญหา Microstutter กันเยอะด้วยเหตุนี้
    ของ Console ไม่มีปัญหานี้เพราะมันออกแบบ Hardware เป็น Unified Memory คือ CPU กับ GPU ใช้ RAM ก้อนเดียวกันเลย ไม่ต้อง Copy กันไปมา Overhead ส่วนนี้จึงไม่มี
    นี่เป็นเหตุผลนึงว่าทำไม Console Spec อย่างกาก แต่ทำไมทำเกมดีๆออกมาได้

ดูกันชัดๆ คุณรู้หรือไม่ ใช้ใส่ ram 32 GB ช่วยการ์ดจอvramไม่พอใช้ ในการเล่นเกมมากขึ้น

แดงปรีดๆๆๆๆๆๆเลย 55555555+

สงสัยต่อไปในอนาคต เตรียมใส่ ram 32 GB เพื่อในการเล่นเกมไม่ให้สะดุดได้เลย

การ์ดจอใคร vram ไม่พอให้เกมใช้ ก็ไปโหลดข้อมูลลง ram ระบบต่อไป

อยากเล่นเกมลื่นๆ หาการ์ดจอ vram เพียงพอ ให้เกมเรียกใช้

ลองทดสอบด้วยตัวเองได้ครับ ^^

เล่นเกมโหดๆ ปรับกราฟฟิก Ultra สุดทุกอย่าง
    ถ้า vram ไม่พอใช้ มันจะไปโหลดลง ram กิน ram มากขึ้น

รออัฟเดทรูป ถ้าหาเจอ
    หารูปเจอที่เคยเก็บทดสอบไว้เดี่ยวจะเอามาลง อิอิ

Originally posted by THEFOOL View Post

เขียวปรีดเลย 555 ก๊ากๆ GPU i7 4790k แรมเครื่องแค่ 8 GB

ผลตามรูป 55555+ ไม่พอใช้สงสัยไปเอา SSD ทำเป็นแรมจำลองแน่ๆ

ตามคาด ^^

1080p Ultra + HD.Texture.Pack นะคับ นั้นแค่ด่านแรกฝึกเล่นไม่ได้โหลดอะไรโหดๆเลย

ยังไม่ทันเข้าด่าน 2 ฉาก 2 ที่เล่นโหลดโหดๆเลย ...

.
    ทดสอบดูได้ด้วยตัวเองได้เลย ในบางเกม มีการ์ดจอ vram สูงๆ เล่นภาพสวยๆ Ultra นี่รับรองกินแรมระบบไม่เท่าของผมแน่ๆ
    ใครมีการ์ดจอ vram สูงๆ จะช่วยส่งผลให้ลดการใช้ ram ระบบไปได้นะครับ

ข่าวดีสำหรับคนที่คิดจะสอยการ์ดจอ vram 8 GB มาใช้

เพราะตอนนี้ เป็นที่ยืนยัน นอนยันแล้วว่า ผลทดสอบจากสมาชิกเพื่อนๆในบอร์ดในเกมที่ออกใหม่ๆล่าสุดหลายๆเกม

การ์ดจอ vram 4 GB ไม่เพียงพอ ให้เล่นเกมลื่นๆไม่สะดุด กับเกมใหม่ๆโหดๆ ยังไม่ทันเข้าปี 2015 -2016 เลย

ไม่เพียงพอที่จะเล่นเกมใหม่ๆ ในบางเกม ให้ลื่นๆไม่สะดุด ไม่ได้บอกว่าเล่นไม่ได้เน้ออ อย่าเข้าใจผิด อิอิ

เล่นได้ ได้เล่น เพียงพอ ปรับ low ก็เล่นจบได้เหมือนกัน หรือ ชอบดูนก ส่องวิจัยฝุ่นก็ส่วนบุคคล ^^
    .
    ปล.
    บอกตรงๆ แต่ก่อน ผมก็คิดแค่ว่า เล่นเกมใหม่ๆสมัยนี้ใส่แรม 16 GB ก็พอละมั้ง เพราะ 8 GB ไม่พอใช้สำหรับผม

มาดูผลทดสอบกัน อีกเกม ^^

จอใหย่ กับ แรมระบบ จากอีกเว็บ

.
    Last edited by THEFOOL; 2 Dec 2014, 16:36:10.

ผมมีแค่ 16GB 2เครื่องแต่ยืนยันว่ามีผลครับแต่ไม่ได้ช่วยให้อาการดังกล่าวหายไปแบบ 100% แค่ยืดเวลาออกไปได้พอสมควร

Comment

FX-8350 @4.6GHz + DDR3 2400MHz 16GB. (4?4) + R9 290X ปรับสุดเล่นได้อยู่สบายๆ
      i7-4770K @4.2GHz + DDR3 2933MHz 16GB. (4?4) + GTX 780 6GB. SC x 2 SLI ปรับสุดเล่นได้แบบนิ่งๆ

Comment

vram ยังไงก็สำคัญก่อนเเรมเครื่องล่ะครับ ไม่พอไปดึงแรมเครื่อง ก็ส่วนหนึ่ง แต่ยังไงก้สู้กินแกรมจากการด์โดยตรงไม่ได้อยู่ดีล่ะครับ แต่จะต่างกันมากน้อยยังก็แล้วแต่ครับ ผมก็ไม่ชำนาญด้านนี้มากนัก เพราะแรมแค่ 8 gb ไม่รู้จะเทสไง 555 แต่ถ้าเอาไว็โหลดงาน ทำงานหนักนี้ แรม เครื่องแยอะๆนี้ดีเอามากๆเลยครับ

Comment

Originally posted by pisnu View Post
          vram ยังไงก็สำคัญก่อนเเรมเครื่องล่ะครับ ไม่พอไปดึงแรมเครื่อง ก็ส่วนหนึ่ง แต่ยังไงก้สู้กินแกรมจากการด์โดยตรงไม่ได้อยู่ดีล่ะครับ แต่จะต่างกันมากน้อยยังก็แล้วแต่ครับ ผมก็ไม่ชำนาญด้านนี้มากนัก เพราะแรมแค่ 8 gb ไม่รู้จะเทสไง 555 แต่ถ้าเอาไว็โหลดงาน ทำงานหนักนี้ แรม เครื่องแยอะๆนี้ดีเอามากๆเลยครับ

อย่างไรก็เน้น vram เอาไว้ก่อน แรมระบบ 8 GB ก็พอเล่นได้สบายๆ อิอิ

Comment

ก็ตามสภาพ ... มีน้อยรอบ Cycle time มันก็สั้น มีมาก รอบ Cycle time มันก็ยาวขึ้น แค่นั้น สมัยก่อนถึงมีโปรแกรม Defragment RAM แบบ Realtime
            PC ที่เน้นเล่นเกม/ทำกราฟฟิค 2D 3D ต้องพกไว้อย่างน้อย 16GB ทำไรก็สะดวก หรือเน้นเกมอย่างเดียวก็ควรอัพเกรดตั้งนานแล้วนะ

Comment

ผมคิดว่าคงไม่ถึงกับปรับเป็น low มั้งครับ ถ้าแค่ vram ไม่พอแต่อย่างอื่นมันเหลือ เอาจริงๆเกมทุกวันนี้ ปรับ high กับ ultra มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายนะ แต่ประหยัดไปได้เยอะ

เรื่องแรมระบบนี่เห็นด้วยครับ แต่ก่อนผมใช้ GTX770 2gb @1440p เล่น BF4 แรม 8gb แล้วกระตุก พอใช้ 16gb แล้วลื่นขึ้นเยอะ

กราฟตัวที่สองแค่แรม 16gb มันยังใช้ไม่หมดเลย

Comment

Originally posted by underground1 View Post
                ผมคิดว่าคงไม่ถึงกับปรับเป็น low มั้งครับ ถ้าแค่ vram ไม่พอแต่อย่างอื่นมันเหลือ เอาจริงๆเกมทุกวันนี้ ปรับ high กับ ultra มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายนะ แต่ประหยัดไปได้เยอะ

เรื่องแรมระบบนี่เห็นด้วยครับ แต่ก่อนผมใช้ GTX770 2gb @1440p เล่น BF4 แรม 8gb แล้วกระตุก พอใช้ 16gb แล้วลื่นขึ้นเยอะ

กราฟตัวที่สองแค่แรม 16gb มันยังใช้ไม่หมดเลย
                นั้นสิ กราฟที่ 2 นี่ละแปลก เห็นแล้ว ต้องใส่ 32 gb มันถึงจะใช้มากขึ้น ทั้งๆที่ 16 เหลือตั้งเยอะ 55555+

ใช้ไม่หมด แต่แม่งไม่ยอมเรียกใช้
                .

Comment

เอาไรกับกราฟมาก

Comment

หาทุกกลอุบาย & หลอกลวงทุกอย่างเพื่อให้ขายของใด้จริงๆ

Comment

Comment

ปญอ ดี
                        Last edited by champ24477; 30 Nov 2014, 17:49:02.

Comment

จิงเร้อ

Comment

32gb ทำแรมดิสซัก10gb

Comment

ใช้ 16GB มานานโขละครับ

เครื่องต่อไป ถ้าไม่ลง 32 GB ก็ลง 64 GB ไปเลย เล่นเกมส์โลดครับ

Comment

Working...
                              X